สอบถามเรื่องการเดินรถไฟฟ้า

สงสัยเกี่ยบกับการเดินรถไฟฟ้าในอนาคตถ้าทุกสายที่ก่อสร้างและคิดว่าจะก่อสร้าง

1. สายสีน้ำเงิน จากเดิมที่วิ่งจาก บางซื่อ - หัวลำโพง ก็จะกลายเป็น บางซื่อ - หัวลำโพง - ท่าพระ - จรัญ - เตาปูน - บางซื่อ ใช้หรือเปล่าครับ
2. สายสีน้ำเงิน จากข้อ 1 แสดงว่าเส้นเพชรเกษม จะกลายเป็นสายแยก คือ ท่าพระ - บางแค ใช้หรือเปล่าครับ
3. สายสีม่วง บางใหญ่ - เตาปูน จากข้อ 1 แสดงว่าจะต้องมาต่อรถสายสีน้ำเงินที่เตาปูนสินะครับ และในอนาคต สายสีม่วงไปถึง ราษฎร์บูรณะ ก็จะกลายเป็น บางใหญ่ - เตาปูน - ราษฎร์บูรณะ ใช้หรือเปล่าครับ
4. สายสีเขียว หมอชิต - คูคต เราต้องต่อรถที่หมอชิตหรือเปล่าครับ
5. สายสีเขียว แบริ่ง - สมุทรปราการ เราต้องต่อรถหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สายสีน้ำเงินข้อหนึ่งข้อสอง
นึกภาพตามนะครับ วิ่งยาวๆจากสถานีหลักสองหน้าเดอะมอลล์ บางแค ผ่านสถานีท่าพระ ผ่านหัวลำโพง ผ่านศูนย์วัฒนธรรม ผ่านบางซื่อ ผ่านเตาปูน ข้ามแม่น้ำวิ่งเหนือถนนจรัญจรสุดสายที่ท่าพระครับ

สายสีม่วงมาต่อรถที่เตาปูนถูกครับ อนาคตไปถึงราษฎร์บูรณะ ไปตัดกับสายสีน้ำเงินอีกทีที่สถานีวังบูรพาครับ

สายสีเขียวทั้งเขียวเหนือเขียวใต้ ปัจจุบันสรุปรูปแบบการเดินรถ ให้ กทม.จัดการเดินรถ กทม.จ้าง BTS เดินรถ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงสายสีเขียวทั้งเส้นก็ไม่ต้องต่อรถครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่