เครื่องวัดความดันแบบบีบๆที่เป็นปรอท หากจะซื้อมาใช้งานเองยากไหมคะ

สนใจจะซื้อ เครื่องวัดความดันมาใช้ ไว้ติดบ้านน่ะค่ะ เพราะคนในครอบครัวมีความดันสูง (ไม่ได้วัดความดันตัวเอง แต่วัดให้คนอื่นค่ะ)

สนใจแบบวัดข้อมือ ของ ออมรอน รุ่นที่ราคาเกือบ 3 พันบาท (2 พันปลายๆ) เพราะดูว่าใช้งานง่าย สะดวกดีน่ะค่ะ

แต่ทีนี้ พอลองค้นข้อมูลไปเรื่อยๆ เค้าว่าแบบดิจิตอลที่เป็นเครื่องเล็กๆไม่ค่อยแม่นยำนัก ค่าอาจจะบวก/ลบเยอะพอประมาณ
ความแม่นยำ สู้แบบตั้งโต๊ะที่เป็นปรอท บีบๆ แล้วหมอใช้หูฟังหัวใจช่วยฟังไม่ได้น่ะค่ะ

พอลองดูราคาแล้ว ราคาพอๆกันเลยค่ะ (3 พันกว่า รวมหูฟังแล้ว)
ถ้าซื้อแบบตั้งโต๊ะที่เป็นปรอท ต้องซื้อหูฟังมาใช้งานคู่กันด้วยใช่ไหมคะ

ถ้าใช้แบบนี้ การใช้งานยากมากไหมคะ พอจะศึกษาวิธีวัดเองได้ไหมคะ
มีคำแนะนำทั่วไป หรือ  ยี่ห้อรุ่น หรือ การใช้งาน ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ

หากแท็กผิดห้องต้องขออภัยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่