วีรบุรุษ วีรสตรี ในประเทศไทยสมัยใหม่มีใครบ้างครับ

บอกก่อนนะครับว่าไม่ใช่การบ้าน ตัวผมเองจบ ป.ตรีมาได้ 10ปีกว่าๆแล้ว

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมนั่งเสิร์จกูเกิ้ลไปเรื่อยๆ ไม่รู้จะหาอะไร เลยพิมพ์ดูคำว่า วีรบุรุษ วีรสตรีไทย ก็เห็นมีแค่ในสมัยยุคเก่าตั้งแต่ยังเป็นสยามคือ ท้าวสุรนารี ท้าวเทพกษัตรีท้าวศรีสุนทร แต่หลังจากนั้นไม่ปรากฎว่าจะมีใครที่ได้รับการประกาศให้เป็นวีรบุรุษ/วีรสตรีอีกเลย(อย่างเป็นทางการ ไม่ใช่จากการยกย่องกันเอง) แล้วหน่วยงานไหนที่เป็นคนคัดเลือกและประกาศว่าใครที่ได้รับการประกาศให้เป็นวีรบุรุษและวีรสตรี ถ้ามีขอรบกวนข้อมูลด้วยครับ งานนี้ถ้าไม่รู้สงสัยจะนอนไม่หลับครับ 5555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่