[Siberia 1st Time] ไซบีเรียของฉันมันน่ารักมากๆ

สวัสดีค่ะ
เดือน พค. ที่ผ่านมาเราไปเที่ยวรัสเซียมาค่ะ เราไปทั้งหมด 24 วัน เส้นทางตามนี้ค่ะ
Ulan Ude > Arshan > Irkutsk > Krasnoyarsk > Kazan > St Petersburg > Moscow
เราไปคนเดียวค่ะ เพราะเราได้ตั๋วถูก Moscow > Bangkok มาเมื่อต้นปี ประมาณแปดพันบาท (อาจจะไม่ถูกเท่าพวกโปรโมชั่น แต่เราว่านี่ก็ถูกนะ 555 สายการบินฟูลเซอร์วิสด้วย) เรามีนิสัยเสียอย่างนึงคือพอเห็นตั๋วถูกๆ แล้วชอบซื้อเพราะถ้าไม่ซื้อจะรู้สึกว่าขาดทุน
พอซื้อแล้วก็เลยต้องมาหาเพื่อนไป แต่คราวนี้หาไม่ได้ค่ะ

เราเห็นแถวไซบีเรียไม่ค่อยมีคนไปเที่ยว ยกเว้นช่วงหน้าร้อน
ตอนแรกเราก็กลัวๆ ค่ะ เพราะเราไม่เคยไปคนเดียวนานขนาดนี้ และไกลขนาดนี้
ก่อนเราไปมีคนเตือนเราหลายคนเลยว่าคนที่นั่นน่ากลัวนะ
แต่พอเราไปถึงจริงๆ เราพบว่าหลายๆ อย่างมันไม่ได้เป็นอย่างที่คิด
ตอนจบทริปเราชอบที่นี่มาก เราว่ามันเป็นที่ๆ ไปได้หลายๆ ครั้งแล้วไม่เบื่อนะ

พูดถึงรัสเซียคนส่วนมากจะนึกถึงป่า หมี ทุ่งน้ำแข็ง เท่าที่เคยได้ยินมา
แต่เราว่ามันมีดีมากกว่านั้น แหม ประเทศใหญ่ขนาดนั้นมันต้องมีอะไรจ๊าบๆ บ้างแหละ
แล้วที่ว่าโหดสัสรัสเซียนี่มันโหดจริงรึเปล่านะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่