แมวมีเจ้าของหลงทาง อยากรับเลี้ยงเอง

กระทู้คำถาม
พบลูกแมวหลงทางอยู่ที่โรงงาน เพศผู้ อายุไม่น่าเกิน 1 ปี สีเหลือง หางหัก(ไม่ได้บาดเจ็บคะ เป็นมาแต่เกิด) มีกระดิ่งห้อยคอ สายสีชมพู เป็นแมวมีเจ้าของ
แต่อาจหลงทางมาเพราะเมื่อคืนฝนตกหนักมาก มีคำถาม ต้องการความช่วยเหลือคะ

1.ถ้าเราจะเอาแมวไปเลี้ยงจะดีรึเปล่า กังวลอยู่ว่าเจ้าของน้องแมวอาจจะตามหาน้องเป็นห่วงน้องอยู่คะ
(เราคิดว่านี้อาจเป็นโชคชะตาที่ทำให้เราได้เจอน้องคะ เพราะที่ห้องเราก็เลี้ยงแมวอยู่ 1 ตัว ระบบปิดสนิท วัคซีนครบ กำลังหาเพื่อนให้ลูกชายคะ)
2.ถ้าเรามีโอกาสได้เป็นทาสน้องแมวตัวนี้ เราอยากทำวัคซีนก่อนรับเข้าห้องคะ (เราเลี้ยงในห้องพัก อีก 3 เดือนบ้านเราน่าจะเสร็จเรียบร้อย)
แต่ปัญหาคือ ช่วงนี้ เราจะทำอย่างไรกับน้องแมวดี อยากพาไปทำวัคซีนแล้วก็ฝากเลี้ยงไว้คะ แต่โทรถามโรงพยาบาลสัตว์จึงทราบว่า โรงพยาบาลจะรับฝากเมื่อน้องแมวทำวัคซีนครบแล้ว มีไหนรับฝากชั่วคราวเพื่อทำวัคซีนแนะนำด้วยคะ ขอราคาไม่แพงนะคะ ย่านอุดมสุข 56 เพราะเราจะได้ไปหาน้องแมวได้ทุกวัน
3.หรือเราจะปล่อยน้องแมวไว้ที่โรงงาน แล้วพยายามตามหาเจ้าของน้องแมวดีคะ

ถ้าโชคชะตาทำให้เราได้เป็นทาสน้องแมวตัวนี้ เรายินดีคะ
ขอบคุณมากคะ

อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่