[CR] มหากาพย์รีวิว!!... 5เม้นรวดเดียวจบ! กับของหวาน 60กว่าร้าน! 100กว่าเมนู! by Herepaolicious

สวัสดีชาวพันทิปทุกๆคนนะครับ
นี่เป็นครั้งแรกเลยที่ลองมาเขียนรีวิวลงในพันทิป (ที่ผ่านมาส่องอย่างเดียว)
แต่เกิดผีเข้าช่วงปิดเทอม เลยรวบรวมเมนูของหวานที่เคยกินมาให้เพื่อนๆดูกันครับ
โดยทุกรูปที่ลงนี้ ได้ทานเองมาหมดแล้วแน่นอนครับ ฉะนั้นเรื่องรสชาติรีวิวเต็มที่ไม่มีกั๊กครับ
(แม้บางอย่างอาจชิมไป 2-3 คำก็ตาม เวลาไปกินกันเยอะๆไรแบบนี้)

ปกติก็จะรีวิวอยู่บน Instagram และ Twitter เป็นหลักครับ
รีวิวไปเรื่อยๆ เวลาไปทานนุ่นนี่นั่น(ไม่ใช่เฉพาะของหวานนะครับ)
ยังไงถ้าชอบหรือสนใจก็ฝากติดตามด้วยนะครับ ชื่อแอคเค้าท์ HEREPAOLICIOUS
อมยิ้ม07
Instagram: http://instagram.com/herepaolicious
Twitter: https://twitter.com/herepaolicious
Facebook: https://www.facebook.com/Herepaolicious

อย่างที่บอกข้างต้นนะครับว่าเพิ่งตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก หากผิดพลาดอะไรยังไง ต้องขอโทษด้วยครับ
เพี้ยนเพลีย

ถ้างั้นขอเริ่มเลยละกันเนอะ...

1.    ร้าน : CRUMB

เมนู : Salted Caramel Popcorn Ice-cream
ราคา : 155฿
รสชาติ : 5
ไอติมระดับพรีเมี่ยมแบรนด์ในเครือของ After You ที่เปิดบนห้าง Central Embassy ครับ
มีหลายรสชาติให้เลือก ขอชิมได้ด้วย ลองเลือก Salted Caramel Popcorn มา รสชาติเข้มข้นถูกใจมาก
หอมหวานคาราเมล แต่มีรสเค็มๆตัดนิดหน่อยทำให้ไม่เลี่ยนไป ป้อปคอร์นก็อร่อยครับ
ตอนเสิร์ฟทีแรกก็ว่าถ้วยเล็กนะ แต่พอกินๆไป มันเข้มข้นจริงๆ อิ่มนิดๆคับ แต่ยังไงก็ทานหมดอยู่แล้ว

2 ถ้วยนี้ร้านไปออกบูธครับ

เมนู : Matcha Candy Bar Ice-cream Sundae + Waffle
ราคา : 95฿
รสชาติ : 3/5
ตกแต่งมาน่าทานเลยครับถ้วยนี้ ไอติมชาเขียวก็เข้มข้นใช้ได้ครับ
แต่รู้สึกว่าท้อปปิ้งไม่ค่อยเข้ากับตัวไอติมเท่าไหร่ ดีที่มีวาฟเฟิลมาช่วยแทน

เมนู : Noisette Ice-cream Sundae + Waffle
ราคา : 95฿
ต่ออีกถ้วยครับ เอาใจไปเลยถ้วยนี้ ไอติมอร่อยถูกใจมากกกกกกกกกกกกกกก
ท้อปปิ้งโปะมารัวๆ เข้ากับไอติมดีครับ ยิ่งซอสช็อคโกแลตฮาเซลนัทนี่ปลื้มเลย
ไหนจะมีวาฟเฟิลข้างหลังอีก รวมๆแล้วชอบมากครับ

ไหนๆก็เกริ่นไปแล้วต่อด้วยร้านนี้เลยละกัน เชื่อว่าทุกคนคงรู้จักกันเป็นอย่างดี

2.    ร้าน : After You

เมนู : Chocolate Toast + Banana + Strawberry
ราคา : 220฿
รสชาติ : 3.5/5
ส่วนตัวเฉยๆกับช็อคโกแลตบนโทสนี้นะครับ ชอบนูเทลล่ามากกว่า แต่ถ้าไอติมช็อคโกแลต อาฟเตอร์ยูนี่ชอบมาก

มาดูเมนูที่อยากแนะนำกันดีกว่าครับ

เมนู : Banana Split
ราคา : 165฿
รสชาติ : 4/5
เป็นเครปสอดไส้ครีมข้างใน(เห็นเครปกันไหม? มองใต้ไอติมชาเขียวหรือหลังกล้วยครับ) เครปจะถูกวางทับด้วยไอติม 3 ลูกเรียงกัน (เลือกรสชาติเองได้) มีวิปครีมและอื่นๆตามรูปเลยครับ มาพร้อมกับกล้วยที่ถูกกริลล์มาหอมๆ(ปะ?) และมีซอสมาให้ราดถึง 3 ซอสเลยครับ
ทั้งสตรอเบอร์รี่ ช็อคโกแลต และคาราเมล ชอบคาราเมลกับช็อคโกแลตครับ อย่างที่บอกไปก่อนหน้า ไอติมช็อคโกแลตอร่อยมาก
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบไอติมสตรอเบอร์รี่ของที่นี่ครับ รวมถึงซอสสตรอเบอร์รี่ในนี้ด้วย

อีกเมนูที่อยากแนะนำคือนี่เลย

เมนู : Cookie Choux
ราคา : 175฿
อร่อยมากกกกกกก เป็นแป้งชู สอดไส้ไอศกรีม เวลาทานมันก็จะกรุบนิดๆ เย็นหน่อยๆ จิ้มซอสช็อคโกแลตที่ราดมาให้ด้วยก็ดีครับ
จะอร่อยไม่อร่อยก็ขึ้นกับไอติมนี่แหละ ชอบรสไหนกันล่ะ(เท่าที่จำได้เค้าบังคับรสครึ่งนึง ให้เลือกเองครึ่งนึง ไม่รู้ยังเหมือนเดิมรึเปล่าครับ)
แต่ได้แค่ 4 ชิ้นเองราคานี้ อยากได้อีกอ่า

เมนู : Queen B Fudge Cake
เป็นเค้กช็อคโกแลต ที่สอดแทรกด้วยมาชเมลโล่ เสิร์ฟมาพร้อมไอติม 1 ลูก ตัวเค้กก็อร่อยนะ
แต่รู้สึกว่ามาชเมลโล่ทำให้ไม่อร่อยอ่า มันหนืดๆหน่วงๆเวลากินกับเค้ก

เมนู : Double Chocolate & Nuts Panokki
เมนูนี้ทำมาเสิร์ฟร้อนๆเลยครับ เป็นคุกกี้นุ่มๆ ไส้ช็อคโกแลต เยิ้มๆ รสชาติก็ OK ครับ ต้องรอนานพอสมควร จำได้
แต่ที่จำได้แม่นกว่าคือขนาดของมันนี่แหละ ตกใจแบบ เห้ยยย ทำไมเล็กแบบนี้ (แม้จะได้ยินคนพูดมาบ้าง แต่ก็ไม่คิดว่าจะเล็กเท่านี้)
ลองถ่ายรูปเทียบกับฝ่ามือมาครับ(แต่ฝ่ามือผมใหญ่หน่อยนะ) O.o’’
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เมนู : Strawberry Cheesecake Kakigori
ราคา : 235฿
สุดท้าย เมนูใหม่ล่าสุดตอนนี้เลยครับ ออกมาตามเทรนน้ำแข็งใสในบ้านเรา
ปกติไม่ค่อยชอบทานอะไรแนวนนี้เท่าไหร่ แต่พอได้ทานเจ้านี้แล้วยอมใจเลยครับ
อร่อยฟินมากกกกกกกกก ตัวน้ำแข็งใจรสชาติฉ่ำนม ทานตัดรสกับซอสสตรอเบอร์รี่ด้านบน
ด้านใต้น้ำแข็งใสยังมีชีสเค้กและครัมเบิ้ลกรุบๆอีกด้วย ชอบตัวชีสเค้กครับ ทานด้วยกันแล้วอร่อยดี

3.    ร้าน : Cookies Crust

เมนู :ปังแปดู กล้วยหอมและคาราเมลซอส
ราคา : 159฿
ปังแปดู หรือ เฟรนช์โทสนี่แหละครับ ขนมปังมากรอบนอกนุ่มใน(ชอบนะ อร่อยมากๆ)
ราดซอสคาราเมลมาเยอะทีเดียวครับ ทานคู่กับกล้วย ไอติมวนิลลาและก็วิปครีม
ถือว่าเยอะพอตัวนะครับจานนี้ แต่กินๆไปแล้วรู้สึกซอสคาราเมลรสชาติมันไม่สุดอะครับ
เหมือนยังได้มากกว่านี้ เลยดูดรอปๆไปเลย และนี่ไม่รู้ว่าเค้าทำผิดหรือผมสั่งผิดกันแน่
จริงๆจะกินแบบครีมชีสกะคาราเมล กลายเป็นกล้วยมาแทนเฉย #ร้องไห้หนักมาก

4.    ร้าน : Taruto

เมนู : Nutella Strawberry French Toast
ราคา : 1xx
รสชาติ : 2/5
จานนี้ผมว่าไม่ผ่านอะครับ ตัวเฟรนช์โทสที่เป็นหัวใจของจานนี้คือแข็งเกินไป
ไม่สมเป็นเฟรนช์โทส คือเป็นโทสเฉยๆยังโกรธอะครับ อย่างอื่นก็พอได้ครับ
แต่ก็ช่วยกู้หน้าจานนี้ไม่ไหวจริงๆ

เมนู : Green Tea Cube Toast (ประมาณนี้ จำไม่ค่อยได้)
ราคา : 1xx
ส่วนจานนี้ธรรมดาครับ ไม่ได้โดดเด่นไรมาก

5.    ร้าน : Kelly by Audrey

เมนู : Thai Tea Crepe Cake
ราคา : 115฿ + SV
อร่อยมากครับชิ้นนี้ เป็นเครปเค้กรสชาไทยที่รสชาติกำลังดีมากๆ ไม่จืดหรือหวานเกินไป
ที่โดดเด่นมากอีกอย่างคือกลิ่นของชาที่หอมและชัดมากในชิ้นนี้ ไม่หวานเลี่ยนด้วย ทานเพลินเลยครับ

เมนูที่จะเห็นต่อไปนี้ทานกันรวดเดียวครั้งเดียวเลยครับ

เมนู : Milo Crepe Cake
ราคา : 125฿ + SV
เป็นเครปเค้กอีกรสชาติของร้านนี้ ความอร่อยมาเต็มเช่นกันครับ ดูรูปสิครับแล้วนึกภาพตาม
ค่อยๆตักเค้กตั้งแต่บนลงล่าง แล้วตักครัมเบิ้ลไมโลกรอบๆพร้อมน้ำซอสไมโลซักหน่อย
แล้วค่อยๆใส่เข้าไปในปาก อื้มมมมมมมมมมมมมมมมม ฟินครับ พูดแค่นี้ล่ะ
เรียกได้ว่าเครปเค้กร้านนี้เด็ดจริงๆ

เมนู : Sandwich Waffle
ราคา : 130฿ + SV
จานนี้เซอร์ไพส์มากครับ เพื่อนสั่งมา ตอนแรกก็แอบเหล่ๆกันแล้วทำไมน้อยจัง
แต่พอได้ชิมกันเท่านั้นแหละ โอ้โหว แย่งกันใหญ่เลยครับ
ที่พีคเลยคือข้างในตัววาฟเฟิลจะมีไส้ช็อคโกแลตอยู่ด้วย อร่อยมากกกกกกกกกกก
ทานคู่กับไอติมคุกกี้แอนด์ครีมก็เข้ากันดี เมนูนี้แนะนำเลยครับ

เมนู : Triffle Hot Chocolate Fudge Waffle
ราคา : 145฿ + SV
รสชาติ : 2.5/5
จานนี้มาใหญ่อลังการเลยครับ ดูสมราคาผิดกลับจานก่อน แต่ถถถถ รสชาติเฉยมากๆครับ
เน้นเยอะอย่างเดียวนั่นเอง คือไม่ได้แย่นะครับ เพียงแต่มันธรรมดาเลยจริงๆ

เมนู : Red Velvet Cake
ราคา : 95฿ + SV
รสชาติ : 3.5/5
จานนี้เพื่อนสั่งมาครับ เค้กชิ้นจิ๋ววางอยู่ริมจาน ที่ว่างที่เหลือ ตกแต่งสวยงาม 555+
แต่รสชาติอร่อยทีเดียวครับ เปรี้ยวนิดๆหวานหน่อยๆ กำลังดี
เสียดายชิ้นเล็กไปครับ กินกันคนละนิดละหน่อยก็หมดแล้ว

6.    ร้าน : Farm Design

เมนู : Strawberry Cheesecake Frappe
ราคา : 125฿
เป็นเมนูที่มาแรงสุดๆในช่วงปี2ปีมานี้เลยก็ว่าได้ครับสำหรับแก้วนี้ อร่อยมากๆ รสชาติกลมกล่อมกำลังดี
ได้ทานชีสเค้กเป็นชิ้นๆจุใจกันเลยทีเดียว ยอมรับเลยว่าเพราะเมนูนี้ถึงได้ติดร้านนี้ครับ >///<

เมนู : Coco Jazz Cheesecake Frappe
ราคา : 125฿
ส่วนแก้วนี้เป็นเมนูน้องใหม่ล่าสุดที่เพิ่งออกมาในช่วงนี้ครับ
(แต่ตอนนี้มีน้องใหม่กวาละครับ คือทำกระทู้ไว้ แต่ไม่ได้ทันลงครับ ToT)
เป็นน้ำมะพร้าวและสัปปะรดปั่นพร้อมกับชีสเค้กตามสูตรร้านเค้า
ตอนแรกก็รู้สึกเฉยๆนะครับ แต่ก็ลองทานดู(ช่วงโปร) โอ้โหววว ฟินมากกกกกกกกกกก
รสชาติเหมาะกับ Summer ร้อนๆแบบนี้สุดๆ เปรี้ยวหวานกำลังดีจริงๆ
ยิ่งใต้วิปครีมจะมีมะพร้าวอบกรอบให้เคี้ยวเล่นกรุบๆ เข้ากับน้ำมากครับ
เรียกได้ว่ามาแรงแหกโค้งจริงๆ เอาใจไปเลยครับ
แนะนำเลยๆ

อีกแก้วที่ชอบก็คือตัว Oreo Mint Cheesecake Frappe(4.5/5) ครับ
ทานแล้วสดชื่นดี แต่ไม่มีรูปสวยๆเลย เลยขอบรรยายอย่างเดียวพอนะครับ

เมนู : Milk Frappe + Brownie
ราคา : 94  (ไม่ชัวร์ว่าขึ้นไหมครับ)
คราวนี้เป็นนมปั่นบ้างครับ แต่มันจะธรรมดาไป เลยแอดบราวนี่เพิ่มเข้าไปครับ
อร่อยทีเดียวครับ เพราะบราวนี่ที่นี่เข้มข้นดีครับ ทำให้มันออกรสชาติในตัวนมปั่นด้วย

เค้าให้พิมพ์แค่ 10,000 ตัวอะครับ ยังเหลืออีกเพียบเลย ร้องไห้
ยังไงที่เหลือเดี๋ยวจะเอาทยอยใส่ในคอมเม้นนะครับ

ถ้าชอบใจก็ช่วยกดโหวตกระทู้ ให้ด้วยนะครับ
หรือจะนำไปแชร์ที่อื่นก็ได้ครับ ไม่หวง ยินดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบ
พาพันขอบคุณ
ชื่อสินค้า:   ของหวานทุกประเภท
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่