ทำแบบนี้ ถูกแล้วหรอครับ สำหรับเกาะแสมสาร? "ไม่นานก็พัง"

เกาะแสมสาร ทุกคนรู้ๆกันอยู่ว่าเป็นเกาะ ที่ดังมากๆๆๆๆๆๆๆในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา จนต้องตื่นแต่ตี4ตี5ไปจองบัตรเรือข้ามฝาก
และเรารู้กันอยู่ว่าทหาร จะเป็นคนดูแลเอง ทำให้นักท่องเที่ยวเกิดความเชื่อมั่นว่า "มันจะดี" "มันจะโอเค"

จนเมื่อผมได้ไปเที่ยว และตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา  http://pantip.com/topic/33445230
ผมได้เห็นสิ่งที่ไม่ควรจะเห็นในท้องทะเลเกาะแสมสาร ตามขั้นต้นที่ได้กล่าวไว้ในกระทู้นั้น
วันนี้ผมว่างเลยเปิด ยูทูป ดูแหล่งดำน้ำในเมืองไทย ผ่านวิดีโอของนักท่องเที่ยวทั่วไป เลยไปพบกับวิดีโอนี้

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
มันเหมือนเปะ! อย่างที่ผมบรรยายไว้ในกระทู้นั้นเลย ซึ่งหมายถึงว่า การพานักท่องเที่ยวดำน้ำและหยิบบ้านนีโม่ครอบครัวนี้ ขึ้นมาทุกวันๆ ถือเป็นกิจวัตรประจำวันของทหารเรือนำเที่ยวของที่นี้ เพื่อให้นักท่องเที่ยวที่ว่ายน้ำไม่เป็นแต่อยากดูปลาอย่างใกล้ชิด ได้ใกล้ชิดกับปลามากขึ้นใช่ไหมครับ??

ลองดูน่ะครับ ตั้งแต่นาที 1.15 ทั้งการให้อาหารปลา และ หยิบดอกไม้ทะเลพร้อมปลาการ์ตูน ขึ้นมาโชว์นักท่องเที่ยว โดยทหารเรือสะเอง ถึงจะโชว์ใต้ผิวน้ำก็เถอะ แต่ผมว่ามันก็เป็นเรื่องไม่สมควรที่จะไปรบกวนการใช้ชีวิตของปลาไม่ใช่หรอครับ??
หรือผมไม่รู้ว่า การทำแบบนี้มันก็ไม่ได้ส่งผลกระทบต่อชีวิตสัตว์ทะเลมากหรอ ผมคิดมากไปเองรึเปล่า?

แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่า "ไม่นานแสมสารก็พัง" ถ้ายังไม่มีการแก้ไข
สำหรับเปิดฤดูการท่องเที่ยวปีหน้า ผมหวังว่าจะได้เห็นสิ่งอื่นๆที่ดีขึ้นน่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่