ถามท่านกูรู ด้านเกาหลีวิทยา เกี่ยวกับเกาหลีเหนือ

คือ พยายามจะลองศึกษาเรื่องต่างๆของประเทศเกาหลีเหนือ พอลองศึกษาไปเกิดขอสงสัยขึ้นมาดังนี้ครับ
1.ประเทศเกาหลีเป็นคอมมิวนิสแบบเต็มรูปแบบ ประชาชนยากจนมาก แต่ทำไมไม่มีใคคิดจะลุกขึ้นมาต่อต้านรัฐบาล แต่กลับก้มหน้าก้มตารับสภาพความเป็นอยู่แบบนั้น ผู้นำของเขา คิม จอง ป๊อก เห้ย คิม จอง อืล น่ากลัวมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ ขนาดประเทศอย่างจีนที่เป็นต้นแบบคอมมิวนิส ยังเคยมีการต่อต้านเลยถึงจะไม่สำเร็จก็ตาม เพราะมองมาถ้าลุกขึ้นมาปฏิวัติ หรือรวมประเทศ ประชาชนจะเลิกอดยากแน่นอน

2.ประชาชนเขาไม่เคยได้รับข่าวสารจากโลกภายนอกเลยเหรอครับถึงไม่รู้ว่าโลกภายนอกเป็นไง

3.ประชาชนในเกาหลีเหนือ รักท่านผู้นำจริงๆ หรือโดนบังคับให้รักครับ

4.จะเป็นไปได้ไหมที่ตระกูล คิม จอง จะหมดอำนาจลง

5.จีนมีความสัมพันกับเกาหลีเหนือแปป แน่นแฟ้นประเภทที่ว่าใครแตะเกาหลีเหนือไม่ได้ จริงปะครับ

รบกวนกูรู ด้านเกาหลีวิทยา ตอบด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่