ขุนเขา สายหมอก ดอยพุ่ยโค

สวัสดีครับ หลังจากได้มีโอกาสไปดอยๆนึงมา ที่จังหวัดแม่ฮ่องสอน เมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วน่ะครับ
ซึ่งเป็นที่ๆประทับใจอีกทีนึง เลยจึงอยากนำมาแชร์เรื่องราวของดอยนี้ครับ

ดอยที่ว่านั้น ชื่อว่าดอยพุ่ยโคครับ ตั้งอยู่ที่ บ้านอุมดาเหนือ อ.สบเมย จ.แม่อ่องสอน
ซึ่งเป็นดอยเล็กๆที่ความสูง 1,406 ม.จากระดับน้ำทะเล ใช้เวลาเดินเท้าเบาๆประมาณ 3 กิโลเมตรครับ
หรือเดินประมาณไม่ถึงชั่วโมง แต่ทางชันนิดหน่อย ไม่ยากครับ อีกทั้งวิวบนนี้สวยงามแม่แพ้ดอยสูงๆเลย
ส่วนข้อมูลการเดินทาง ให้มาทาง อ.แม่สะเรียง (ทางหลวง 105) วิ่งจนมาถึง อ.สบเมย จนกระทั้งเจอสี่แยกอำเภอสบเมย ก็เลี้ยวขวา เข้าไปทางตัว อ.สบเมยครับ  แล้วจะมีป้ายเลี้ยวซ้ายไปยังบ้านอุมดาเหนือครับ ก็เข้าไปอีกประมาณ 9-10 กม. จะถึงโรงเรียนบ้านอุมดาเหนือ (ถ้าใครต้องการลูกหาบ สามารถติดต่อได้ที่โรงเรียนนี้ครับ จะเป็นน้องๆโรงเรียนนี้ที่หารายได้เสริมให้แก่ตัวเอง แข็งแรงมากๆ) จากก็ขับอีกประมาณ 4 กิโลเมตร จะมีที่จอดรถอยู่ สังเกตบริเวณจอดรถจะมีศาลพระภูมิเล็กๆริมทาง (ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะผมเป็นคนขับรถเองเลยไม่ได้ถ่ายรูประหว่างทางเลย)
จากนั้นก็เตรียมตัวเดินเท้าขึ้นครับ
พิกัดจาก google ตามนี้ครับ :  18.012141, 97.988391
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่