เมื่อครอบครัวผมประสบปัญหาการเงิน ผมจึงต้องหาทางออกเอง

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลยผมต้องบอกทุกคนไว้ก่อนว่า ผมเป็นเด็กอายุ21 เป็นคนโต และมีน้องอีก2คน (ผู้ชายหมด) เรียนอยู่ที่มหาลัยชื่อดังแห่งหนึ่ง ซึ่งฐานะการเงินที่บ้านไม่ค่อยดีนัก
(มีปัญหาทางการเงิน) ผมจะเล่าตั้งแต่เริ่มต้นเลยนะคับ เมื่อประมาณ20ปีที่แล้ว(ก่อนผมเกิด)ทางด้านครอบครัวผมได้นำบ้านของคุณย่าไปจำนองซึ่งเป็นมูลค่า4ล้านบาท เพื่อนำเงินส่วนนั้นมาสร้างธุรกิจส่วนตัวขึ้นมา ธุรกิจนั้นก้ดีบ้างร้ายบ้างตามเศรษฐกิจที่มีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา ซึ่งธุรกิจนั้นก้ทำให้ครอบครัวผมมีเงินมาพอที่สามารถซื้อบ้างหลังใหญ่ได้ เป็นบ้านหลังแรก หลังจากที่ซื้อบ้านหลังแรกไปสัก10ปี ครอบครัวผมก้ได้เจอกับปัญหาการเงินคั้งแรก ผมจำได้ว่าตอนนั้นอายุเพียง12ปี ทางครอบครัวผมก้ได้ตัดสินใจย้ายบ้านเนื่องจากนำบ้านไปจำนองและไม่ผ่อนส่งธนาคาร ธนาคารจึงมายึด หลังจากที่ธนาคารได้ยึดบ้านหลังแรกไป ครอบครัวผมก้เริ่มแตกแยกซึ่งเริ่มจากที่แม่ขอแยกทางกับพ่อ ผมและน้องๆจึงต้องอยู่กับพ่อ ซึ่งเค้าเปนเสาหลักของบ้านที่ต้องค่อยดูแลผมและน้องๆ รวมถึงต้องบริหารธุรกิจไปด้วย พอเริ่มแตกแยก พ่อของผมก้ได้ตัดสินใจไปกู้ยืมเงินจากธนาคารเพื่อมาซื้อบ้านหลังที่สอง มันก้ผ่านไปได้ด้วยดีในการขอกู้ บ้านหลังที่สองนี้ราคา8ล้านบาท ผมและน้องๆที่อาศัยอยู่กับพ่อ ส่วนแม่จะเข้ามาบ้างเพราะตอนนั้นน้องๆยังไม่รู้ว่าพ่อกับแม่เลิกกันแล้ว ผมก้อยู่ไปอย่างมีความสุข ผมยอมรับนะคับว่าครอบครัวผมเลี้ยงกันมาอย่างสบาย ไม่ต้องทำอะไร ชนิดแบบ กินไม่ล้าง ที่นอนไม่เก็บ ตื่นสาย มีคนคอยรับคอยส่งตลอด ผมใช้ชีวิตแบบั้นมาเปนเวลา 20ปี ซึ่งในตอนนั้นใครจะไปรู้ละคับว่าบ้านผมจะประสบปัญหาครั้งใหญ่ที่สุด เรื่องมันเริ่มขึ้นต่อจากนี้..........ขอต่อพรุ่งนี้นะคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่