ขอความคิดเห็นเรื่องลิขสิทธิ์หน่อยครับ

คือ ถ้าเราทำงานออกแบบกราฟฟิกเอง แต่เป็น Fan art ของสินค้าที่มีลิขสิทธ์ แต่เราเอามาออกแบบใหม่ เช่นวาด ironman เป็นแบบการ์ตูนกราฟฟิกน่ารักๆ เราจะสามารถนำมาพิพม์ขายในกลุ่มได้ไหมครับ

ขายในที่นี้ ไม่ได้จะขายเพื่อเป็นการค้าหวังผลกำไรครับ คือไม่ได้ทำเยอะ ประมาน 10-20 ตัว คือจะเอามาทำเป็นเสื้อกลุ่มครับ ขายในราคาทุนเพราะต้องใช้ต้นทุนในการผลิต แค่อยากทำไว้ใส่กันในกลุ่ม // เช่นเรามีกลุ่มที่ชื่นชอบ จัสติน บีเบอร์ เอามากๆ ถึงขนาดคลั่งไคล้ เลยอยากมีเสื่อลาย จัสติน บีเบอร์ ในแบบการ์ตูนน่ารักๆที่เป็นลิมิเต็ด อิดิชั่นเฉพาะกลุ่มเรา มาใส่กันเองในกลุ่ม // ไม่ได้เอาไปขายในท้องตลาด

อยากรู้ว่าทำแบบนี้จะถือว่าละเมิดลิขสิทธ์หรือเปล่าครับ มีโอกาศที่จะโดนฟ้องได้ไหมครับ หรือว่าเป็นเรื่องของจิตสำนึกที่ไม่ดีหรือเปล่า เพื่อนๆมองว่ายังไงครับ คิดเห็นว่ายังไงบ้างครับ อมยิ้ม19

แล้วถ้าสมมุติว่าพิพม์ได้ พวกโลโก้ เราจะสามารถนำมาใช้ได้ไหมครับโดยการออกแบบใหม่แต่ใช้คำเดิม (เช่น iphone เราไม่เอาโลโก้ของเดิมของเขา แต่เราเอามาออกแบบใหม่ แต่ยังใช้คำว่า iphone อยู่)

ขอบคุณที่เข้ามาตอบคำถามให้นะครับ

ปล.งดดราม่านะครับ เพี้ยนกินมาม่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่