สอบถามเรื่องประกันชีวิตมีผลหรือไม่ถ้าอาศัยอยู่ต่างประเทศ

สวัสดีครับ ผมกำลังคิดจะซื้อประกัน ปัจจุบันผมอายุ36ปีแต่งงานกับภรรยาชาวจีนมีลูก1คน(ลูกและผมเป็นสัญชาติไทย) ผมใช้ชีวิตและทำงานอยู่ในจีนจะกลับไทยบ้างแล้วแต่โอกาสหรือเทศกาล อนาคตอาจจะย้ายกลับไปอยู่ที่เมืองไทยก็มีความเป็นไปได้ครับแต่ ณ ขณะนี้ยังไม่มีแผน คำถามคือ
1.ถ้าผมซื้อประกันหลักแบบประกันชีวิตหรือแบบสะสมทรัพย์ ที่ไทยสำหรับตัวผมและลูก(ภรรยามีประกันที่จีนของเค้าแล้ว) แล้วมันจะมีผลความคุ้มครองถึงแม้ผมจะอยู่ในจีนหรือต่างประเทศอื่นหรือเปล่าครับ คือ ที่อยากซื้อที่ไทยเพราะในอนาคตเราอาจจะกลับไปใช้ชีวิตที่ไทย(แต่ก็ไม่แน่นะครับ)  ส่วนตัวผมเดา(เดานะครับ)ว่าน่าจะได้นะ เพราะบางคนอาจต้องย้ายไปอยู่ต่างประเทศ
2.ถ้าซื้อได้แล้วพวกสัญญาเพิ่มเติมต่างๆเช่น สุขภาพ หรือ อุบัติเหต ซื้อได้หรือเปล่า คุ้มครองไหม
3.ถ้าซื้อได้เป็นของบริษัทไหนบ้างครับ เช่น AIA หรือเปล่าเพราะดูอินเตอร์  
ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยให้คำตอบด้วยครับ เพราะหาดูแล้ว หาไม่เจอคำถามแบบนี้เลยครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เอาใบเสร็จ มาเคลมได้ตอนกลับไทยนะคับ หรือสอบถามแบบประกันหลังไมค์มาได้นะคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่