เจ้าของร้านกาแฟที่อยู่ร้านด้วยตัวเองและมีลูกน้องตีค่าจ้างเป็นเงินเดือนตัวเองเท่าไรคะ?

คือเรากำลังจะเปิดร้านกาแฟค่ะ โดยมีหุ้นส่วน 2 หุ้น คือเราและลูกพี่ลูกน้องอีกคนหนึ่ง
เราจะเป็นคนทำร้านนี้ด้วยตัวเองและหาลูกน้องอีก1คน (ส่วนพี่เราไม่มีเวลามาเฝ้าแค่ลงหุ้นเฉยๆ)
เรากำลังคิดค่าใช้จ่ายเป็น Fix cost คร่าวๆต่อเดือน (เคยอ่านเจอในนี้ว่า ทางที่ถูกต้องคิดเงินเดือนตัวเองด้วย)
แต่เราประเมินเงินเดือนตัวเองไม่ถูก กลัวขอมากเกินก็ดูไม่ดีกับคนที่เป็นหุ้น กลัวน้อยเกินก็จะลำบากใจถ้าทำไปนานๆเข้า

แล้วเท่าไรล่ะ..ถึงเรียกว่าพอดี?
เลยอยากมาถามหน่ะค่ะ ว่าปกติ เค้าคิดเงินเดือนอยู่ที่เท่าไรคะ???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่