ตอนเด็ก ๆ เรียนมาสงสัยบ้างไหมครับ ที่เขาเรียกว่าที่ราบสูงมันเป็นอย่างไร

ตอนนั้นเรียนประถมอยู่จังหวัดกำแพงเพฃร

ครูก็สอนไปเรื่อย ๆ ครูบอกว่าอิสานเป็นดินแดนที่ราบสูง

ที่ราบสูงมันเป็นอย่างไรน่อ ตอนนั้นยังเด็กอยู่มาก ผมพึ่งมารู้ตอนโตนี่แหละ

วันนี้เลยเอาภาพมาให้ดูมันเป็นแบบนี้นี่เอง

ที่ราบสูง อิสาน ดูจะลำบากจริง ๆ นะครับ ในสมัยก่อน ขนาดภาพปัจจุบันแล้ว ความอุดมสมบูรณ์ยังต่างกันเลย

ผมนี่นับถือใจคนอิสานจริง ๆ ถึงลำบากอย่างไรก็ยังอยู่ได้

รูปนี้แนวเขตอิสานกับภาคกลางครับ บริเวณเขตสระบุรีกับนครราชสีมา ไม่ไกลจากเขื่อนลำตะคองมากนัก
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่