## ถ้ามีหนี้สินขนาดนี้ ควรมีรายได้กี่บาท/เดือน ถึงจะอยู่ได้แบบไม่เดือดร้อนคะ ##

ขอปรึกษาผู้รู้ค่ะ

1) ถ้ามีรายจ่ายในบ้านต่อเดือนประมาณ 50,000 บาท ถ้าจะอยู่ได้แบบไม่เดือดร้อน ควรจะมีรายได้ต่อเดือนกี่บาทคะ?  
    (สมาชิกในบ้าน 2 คนค่ะ อายุ 31 กับ 58 ปี)

2) ถ้ามีหนี้สินที่ต้องจ่ายทุกเดือน คือ บ้าน 12,000 บาท กับ รถ 9,000 บาท และจะกู้ซื้อคอนโดผ่อนประมาณเดือนละ 8,000 บาท
    จะต้องมีรายได้ต่อเดือนกี่บาท ถึงจะกู้ผ่านคะ?

รบกวนด้วยจ้า

พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
หลักคิดง่ายๆเลยนะครับ ตามสัดส่วนนี้
รายจ่าย 40 หนี้สิน 30 ออม 20 ผู้มีพระคุณ+ทำบุญแบ่งปัน 10

ดังนั้น ถ้ารายจ่าย 50000 รายได้ต้อง 200000 และหนี้สินรวมทั้งหมดจะได้ถึง 6 หมื่น

*มีข้อคิดเรื่องระบบการบริหารจัดการเงินฝากไว้นะครับ*
1. รายจ่ายอยู่กัน 2 คนในบ้านเอง ใช้จ่าย 5 หมื่นนี่น่าตกใจมากครับ
ลดลงได้ไหมครับ
2. การหารายได้ ห้ามเอารายจ่ายเป็นตัวตั้งครับ
เพราะถ้าเอารายจ่ายเป็นตัวตั้งจะต้องวิ่งไล่ตามเงินไม่รู้จบ จะเหนื่อยมาก
ต้องเอารายได้ตั้ง - เงินออม = รายจ่าย ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่