จะตอบคำถามนี้ยังไงเวลาสัมภาษณ์งาน

ผมได้มีโอกาสไปสัมภาษณ์งานหลายที่ และ หลายที่ก็มีคำถามประมาณว่า รอผลบ.อื่นอยู่ไหม สมัครบ.อื่นไปบ้างไหม
แล้วทีนี้ปกติผมไปสัมภาษณ์ถ้าไม่ติดต่อกลับมาถือเป็นที่รู้กันว่าไม่ผ่าน แต่มีอยู่ บ. หนึ่งบอกไว้อย่างชัดเจนว่าถ้าไม่ผ่านจะแจ้ง
ผลให้ทราบแน่นอน แต่ทีนี้ บ.นี้เขาไม่แจ้งมาสักที โทรไปตาม 2 รอบก็แล้ว ก็ยังไม่แจ้ง แล้วเวลาผมไปสัมภาษณ์ บ. อื่น
ผมก็ตอบตามจริงคือรอผล บ. นี้อยู่ เขาก็ถามต่อว่า ถ้า บ. นี้โทรมาจะไปไหม ผมก็ตอบตามจริงก็คือไป แล้ว บ.ที่ผมไปสัมภาษณ์
เขาก็บอกประมาณว่า แบบนี้ก็อยู่กับเขาไม่นานซิ หรือ ประมาณว่าไม่ได้อยากได้งาน บ.เขารึเปล่า เหมือนใช้ บ. เขาเป็นทางผ่านรึเปล่า
ผมควรทำไงดีครับ บ.ดีๆ ดังๆ หลายๆที่ เรียกผมไปสัมภาษณ์ ผมก็อยากได้นะ แต่อยากได้ บ. ที่รอนี้มากกว่า แล้วมันทำให้ผมไม่มีสมาธิเลยครับ

ปล.โกหกมันผิดศีลนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่