มีใครเบื่อการโฆษณาบนรถไฟฟ้า บ้างมั้ยครับ

ผมนั่ง BTS ไปทำงานทุกๆวันฟังเสียงเพลงและคำพูดในโฆษณาติดหัวตั้งแต่เช้าทุกวันเลย

บางทีก็รู้สึกว่าเหมือนมานั่งอยู่ในตู้อะไรซักอย่างที่ ต้องมาฟังโฆษณาตามที่เค้าป้อนมาให้ ทั้งๆที่ไม่ได้อยากรู้เลย

แต่มันจำเป็นจะต้องใช้ BTS ในการเดินทางน่ะครับ คิดไปคิดมา ก็สงสัยอยู่ว่า มันมีกฎหมายที่เข้าลักษณะนี้อยู่บ้างมั้ยครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีโฆษณาตามปกติ แต่เปลี่ยนเป็นไม่มีเสียง โดยมี sub ข้างล่างจะดีกว่ามั้ย

คนที่เลือกดูก็ดูโฆษณาไป คนที่ไม่อยากดูไม่อยากฟัง ก็จะได้อ่านหนังสือ หรือนั่งเฉยๆของเค้าไปโดยไม่มีเสียงรบกวน

เพราะ ถ้าเป็นป้ายโฆษณา เราเลือกมองหรือไม่มองก็ได้ โฆษณาในทีวีเราเลือกเปิดดูหรือไม่เปิดก็ได้ แต่อันนี้เลือกที่จะไม่รับสื่อไม่ได้

เพราะ ถึงไม่มองจอก็ยังได้ยินเสียงโฆษณาอยู่ดี และเท่าที่เห็นในต่างประเทศมาบางประเทศ เค้าก็มีจอทีวี มีโฆษณาเหมือนเรานี่แหละครับ แต่ไม่มีเสียงโฆษณาเลย

คิดว่ายังไงกันบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่