รอยนิ้วมือบนเลนส์เอาออกยังไงคะ

สวัสดีค่ะ คือ ตอนนี้ฝาปิดเลนส์หนูหาย หายได้สองวัน แต่บนเลนส์มีรอยนิ้วมือติดอยู่แล้ว ><" หนูยังไม่ทันได้ซื้อฟิวเตอร์มาครอบเลย กะว่าจะทำเชือกห้อยฝาเลนส์ แต่ก็ดันมาหายอีก ตอนนี้อันดับแรกรอยนิ้วมือบนเลนส์ จะลบออกยังไงคะ เอาผ้าเช็ดแว่นชุบน้ำนิดหน่อยมาเช็ดได้มั้ย มันจะออกมั้ยเพราะรอยมือมันเป็นมัน มะกี้หนูค้นดูวิธีการทำความสะอาดเลนส์ แต่ไปเจอ ปากกาทำความสะอาดเลนส์ที่ชือว่า เลนส์เพน หนูอยากรู้ว่ามันเอามาเช็ดกับเลนส์ได้เลยเหรอคะ หรือเขาหมายถึงตัวฟิวเตอร์ ราคามันซักประมาณ 390 ที่หนูพอจะซื้อได้ หนูจะเอามาเช็ดรอยมืออะค่ะ มือมันชอบไปโดน แต่เดี๋ยวจะเข้าร้านไปซื้อฟิวเตอร์ละฟิวเตอร์ ถูกสุดคือยี่ห้ออะไรคะ หนูแค่อยากมีไว้กันหน้าเลนส์เฉยๆ เลยเอาถูกๆไว้ก่อน หนูไม่ได้ถ่ายรูปจริงจัง แค่มีกล้องได้ถ่ายนุ่นนี่นั่นก็มีความสุขแล้ว หนูใช้ Nikon -D3200  เลนส์ 18-55 ค่ะ
คำถามหนูคือ
1 จะเอารอยมือออกยังไงคะ ใช้ผ้าที่หนูว่าได้มั้ย
2 เลนส์เพน เช็ดเลนส์ได้มั้ยหรือเช็ดได้แค่ฟิวเตอร์
3 เลนส์เพน เช็ดรอยมือหรือคราบน้ำมันได้มั้ยคะ
4 เลนส์เพน ราคานี้จะทำให้เลนส์ปลอดภัยมั้ยคะ หรือไม่เกี่ยว ควรซื้อมั้ย ^^
5 ราคาและยี่ห้อฟิวเตอร์ที่ถูกๆพอกันหน้าเลนส์ได้
6 ราคาประมาณของฝาปิดเลนส์ค่ะ (หนูเห็นมันราคาประมาณ 500 )
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่