จา พนม เป็นคนไทยคนที่สองที่ได้เล่นเป็นพระเอกหนังฮ่องกงรึเปล่าครับ

Tony Jaa หรือ จา พนม นับว่าเป็นคนไทยคนที่สองที่ได้เล่นเป็นพระเอกหนังฮ่องกงหรือฮอลลีวู๊ดแห่งเอเชียเป็นคนที่สองรึเปล่าจากเรื่อง SPL2  ก่อนหน้านี้ก็มีดาราไทยไปร่วมเล่นหนังฮ่องกงอยู่บ้างแต่ไม่ใช่เป็นตัวเอก ผมนึกไม่ออกจำได้ว่าคนแรกที่เป็นพระเอกเต็มตัวเลยนี่จำได้ว่าเป็น มิตร ชัยบัญชา เมื่อหลายสิบปีก่อนเป็นหนังแนวกำลังภายในชื่อไทยว่า อัศวินดาบกายสิทธิ์ ได้เล่นประกบดาราฮ่องกงยุคนั้นมากมายเหมือนกับ จา ตอนนี้ แถมยังมีสองเวอร์ชั่น สองนางเอกตามที่รู้กัน ก็เลยอยากสอบถามผู้รู้ครับว่าใช่รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่