[CR] ยินดีที่ได้รู้จักนะ "วังเวียง" ได้เจอกันสักที (ตอนที่2)

ตอนที่ 1 กรุงเทพ>>อุดรธานี>>วังเวียง       http://pantip.com/topic/33567209
ตอนที่ 3  วังเวียง>>เวียงจันทร์>>หนองคาย  http://pantip.com/topic/33571590

12/11/58
วันที่สองในวังเวียงครับ
           วันนี้ผมสะดุ้งตื่นตอนเช้า มองออกไปนอกห้องเห็นหมอกลง บวกกับอากาศหนาวใช่ได้ เลยล้างหน้าล้างตา ออกมาเดินเล่นในเมือง
ผ่างงงง!! ภาพแรกเมื่อเดินออกมาหน้าโรงแรม นานแล้วที่ไม่ได้เห็นหมอกแบบนี้ ไม่ได้เจออากาศหนาวๆแบบนี้ ฟินเลยยยยย

ผมก็เดินเล่นไปเรื่อยๆ ถามชาวบ้านเอาว่าริมแม่น้ำไปทางไหน ถามภาษาไทยเลยครับเค้าฟังออก เค้าจะตอบเรากลับมาเป็นภาษาลาว ซึ่งเราก้อฟังออกเหมือนกัน แต่อย่างน้อยอย่าลืมทักทายเค้าด้วยคำว่า "สบายดี" นะครับ ลองมองมุมกลับกัน เวลาฝรั่งมาเที่ยวประเทศเรา แล้วพูดว่าสวัสดี เราก้อดีใจนะครับที่เค้าเรียนรู้ภาษาเรา นั้นแหละครับ ความสุขเล็กๆของการเดินทาง

ผมเดินไปเรื่อยๆ ก้อมาถึงริมแม่น้ำซองครับ สวยมั๊ยผมให้ภาพอธิบายนะครับ แต่สำหรับผม ผมรักเมืองนี้เข้าแล้วครับหัวใจ

ผมนั่งเล่นอยู่ตรงนั้น คิดรัยเรื่อยเปื่อยคนเดียวสักพัก ก็เดินกลับโรงแรมครับ กลับมาเพื่อนก็ตื่นหันหมดแล้ว เราก็ออกมากินอาหารเช้าของโรงแรมกัน
อาหารเช้าของโรงแรมครับ

หลังจากกินข้าวกันเสร็จ พวกก็มาแพลนกันว่า แล้ววันนี้เราจะไปไหนกันบ้าง??
                  -  ถ้าน้ำ
                  -  ไหว้พระที่ถ้าช้าง
                  -  พายเรือคายัค
         โดยเพื่อนที่มากันทีมแรกเค้าได้ซื้อ One Day Trip ไว้ให้เรียบร้อยแล้ว เป็นทริปของบริษัท น้ำทิพย์ทัวครับ ซึ่งเค้าจะพาเราไปสามที่นี้ครับ (ราคาผมจำไม่ได้นะ ประมาณ350-400 นี้แหละ รวมอาหารกลางวัน1มื้อนะครับ )
         ตอนนั้นคำถามเกิดขึ้นในหัวอีกแล้ว ว่ามันจะหน้าจาเป็นยังไงนะ?? สวยรึป่าว??   คำตอบก็เหมือนเดิม ถึงแล้วเดี๋ยวก้อรู้  ฮ่าๆๆๆ
เวลาประมาณ 8.30น. พวกเราก็เราเดินจากโรงแรมมาขึ้นรถที่หน้าบริษัททัวครับ

ระหว่างที่เรารอรถออก ก้อจัดกันไปคนละรูปสองรูป

ระหว่างที่นั่งรถมา อากาศหนาวมากครับ นี้เด๋วเราต้องไปลงน้ำกันนะ หื๊ยยยยยย!! ไม่อยากจะคิด แต่เอาว่ะมาถึงขนาดนี้แล้ว

เรานั่งรถมาประมาณชม.นึงครับ ก้อถึงแล้วครับ ว่าแต่ไหนถ้ำ?? ไกด์ก็บอกว่า ต้องเดินไปอีกประมาณครึ่ง ชม.ครับ
เอ้าไปสิครับ รออะไร อยากเห็นแล้วเนี่ยยยย

ฝั่งตรงข้ามนั้นคือ ฝั่งที่เราลงรถครับ เราต้องเดินข้ามสะพานมา

เราเดินมาเรื่อยๆ จนมาเจอกับตรงนี้ครับ พวกเราทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกัน สวยจังว่ะ

อดใจไม่ไหวครับ ต้องขอสักหน่อย เอ้า 1 2 ซั่ม!!

ในที่สุดเราก้อเดินมาถึงถ้ำน้ำครับ ข้างนอกผมว่าก็สวยมากแล้วนะ แล้วที่น่าสนุก ก็ไอ้ที่ต้องล่องหัวยางเข้าไปนี้แหละ ระหว่างที่เรารออยู่ข้างนอก จะได้ยินเสียงโวย เสียงเฮออกมาจากในถ้าตลอด นั้นแหละครับ ยิ่งทำให้ยิ่งอยากรู้ว่าข้างในมันมีอะไร

ระหว่างที่เรารอ ก้อเอาห่วงยาง มาแช่น้ำรอเล่นๆ น้ำเย็นมากกกก

แล้วคิวเราก็มาถึงครับ เอ้า!!จับจองห่วงยาว แล้วเราไปเข้าถ้ำกัน ภาพในถ้ำอาจไม่ค่อยชัดนะครับ

พอเข้ามาข้างในก็เข้าใจแระ ว่าเค้าเฮอะไรกัน คือเชือกที่เข้าไปมันอ่ะมันมีเส้นเดียว ตอนขาเข้าเค้าจะให้เราไต่เชือกเข้าไป แต่ขาออกนี้สิ  เค้าจะให้เราล่องออกมาครับ แล้วห่วงยางนี้มันคุมยากมาก เด๋วหมุนเด๋วคว้ำ 55555

เวลาในการลอดถ้ำน้ำประมาณ40นาทีครับ พอออกมาจากถ้าไกด์เค้าก็ได้จัดอาหารเที่ยงรอไว้ให้แล้ว เป็นข้าวผัด มีขนมปังอันนึง แล้วก้อบาบีคิวไก่ครับ ลืมถ่ายรูปมาหิวจัดกินกันซ่ะเกลี้ยง 55555
แล้วเราก้อเดินกลับกันออกมา ต่อไปเราจะไปถ้ำช้างครับ ซึ่งถ้าช้างก้ออยู่ใกล้กันนี้แหละครับ

ตอนเรากลับออกมาเท่ยงแล้วนะครับแต่ยังมีหมอกอยู่เลย

แล้วเราก็มาถึงแล้วครับ ถ้ำช้าง ซึ่งหินก้อนนี้แหละครับ ที่ทำให้เรียกที่นี้ว่าถ้ำช้าง มองบางมุมก็คล้ายนะ นี้แหละครับความบังเอิญของธรรมชาติ รวมกับจินตนาการของมนุษย์

ในถ้าจะมีพระพุทธรูปอยู่ ไหว้พระเพื่อเป็นศิริมงคลครับ

แล้วเราก็กลับขึ้นรถ ไปยังจุดปล่อยเรือคายัคครับ นั่งรถย้อนกลับมาทางเดิมประมาณ20นาที ก็จะถึงจุดปล่อยเราคายัคครับ พี่ไกด์เค้าก็จะแนะนำวิธีการพายเรือครับ ผมนี้แอบกลัวๆนะเพราะพายเรือไม่เป็นจะรอดมั๊ยเนี่ยย!! พอเอาครั้งจริงๆไม่ยากกกอย่างที่คิดครับ

เอ้า!! ก่อนลงเรือ 1 2 ซั่มมมม

บรรยากาศตอนพายเรือมาครับ คือสวยมากกกก คือแทบจะกรี๊ด แต่แอ๊บไว้นิดนึงฮ่าๆๆๆๆ
ผมไม่รู้จะบอกยังไงให้ภาพอธิบายนะครับ แนะนำครับต้องลอง

พายเรือมาได้สักพัก เค้าจะมาหยุดพักที่บาร์ครับ ตลอดทางที่เราพายเรือมา จะเห็นบาร์อยู่เรื่อยๆครับ เปิดเพลง ขายน้ำ ขายเบียรให้นักท่องเที่ยว เราจะแวะพักที่นี้ประมาณ 40 นาทีครับ แล้วก็พายต่ออีกประมาณ สองชม.ครับ เราก็จะเข้ามาถึงในเมืองวังเวียง ซึ่งจะมาสิ้นสุดที่จัดที่ผมออกไปถ่ายรูปเมื่อเช้าครับ พี่มีเรือจอดเยอะๆนั้นแหละครับ

เราก็เดินกลับโรงแรมครับ แต่พอถึงโรงแรม พวกเราก็อาบน้ำแต่งตัว ได้ยินเสียงเพลงมาจากหลังโรงแรมเหมือนมีงานอะไรสักอย่างเลยว่าจะเข้าไปเที่ยวซ่ะหน่อย
เดินมาไม่ไกลมาครับ แท่นแท๊นนนนน!!

และนี้ครับสิ่งที่พวกเราไม่เห็นมาหลายปีแล้ว

ฮ่าๆๆๆ อดในไม่ไหวย้อนวันวานกันไปคนละรอบ

อาหารที่ขายในงานครับ รองท้องกันไปคนละไม้สองไม้

แล้วเราก็จะเดินไปกินข้าว ที่ร้านอาหาร เอิ่มมมมจำชื่อไม่ได้อีกแล้ว แฮร่ๆๆๆ  แต่อยู่ริมน้ำครับร้านนี้ วิวสวยเลยทีเดียว

จัดหนักครับมื้อนี้ พายเรือทั้งวัน หมดเรี่ยวหมดแรง สั่งกันแบบไม่ยั้ง

อันนี้ก้อยปลาครับ อร่อยมากอันนี้แนะนำเลย ถามน้องเด็กเสริฟ เค้าแนะนำให้ ไม่ผิดหวังเลยจริงๆ

เอ่ออ.....เมื่อกี้ยังไม่อิ่มกันใช่มั๊ย ระหว่างเดินกลับโรงแรมครับ เจอเค้าขายใส้อั๋ว กุนเชียงย่าง ไก่ย่าง ก้อเอาซ่ะหน่อย

ราตรีสวัสดิ์.....วังเวียง จบคืนที่สองแล้วครับ
พรุ่งนี้เราจะเช่ามอไซด์ ไปเที่ยวบูลลากูนกันครับ แล้วเจอกันน้าาาาา
ตอนที่ 3 คร้าบบบบ  http://pantip.com/topic/33571590
ชื่อสินค้า:   วังเวียง >> เวียงจันทน์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่