สมัยนี้โรงหนังเค้าไม่ให้ใช้เงินสดซื้อตั๋วแล้วหรอคะ?

เหตุเนื่องจากว่าวันสองวันก่อนเจ้าของกระทู้ไปซื้อของที่โลตัส เดินผ่านโปสเตอร์หนังเรื่องหนึ่งแล้วเกิดอารมณ์อยากดูเรื่องนี้ขึ้นมากระทันหัน จึงตรงดิ่งไปยังเค้าท์เตอร์ขายตั๋ว
จขก: เรื่อง  fast เวลา 17.55 หนึ่งที่ค่ะ เท่าไหร่คะ
จนท: ขออภัยนะคะ ไม่รับเงินสดค่ะ รับแต่เติมเงินบัตร m clash  
จขก: เอ่อพอดีวันนี้ไม่ได้เอามาน่ะค่ะ เกิดความอยากดูกระทันหัน
จนท: งั้นต้องเปิดบัตรใหม่ค่ะ 50บาท(พูดห้วนๆ)
กขกเศร้างงแตกค่า55) ซื้ิอเงินสดไม่ได้หรอคะ?
จนท: ไม่รับเงินสดค่ะ(ตาไม่มองเราด้วยซ้ำ)
กทก: (เริ่มโมโห) งั้นแสดงว่าคนไม่มีบัตรก็ไม่มีสิทดูหนังเลยใช่มั้ยคะ
จนท: ใช่ค่ะ (ตอบแบบเหวี่ยงๆ ) แล้ไปสนใจลูกค้าเติมบัตรคนถัดไป
แล้วเจ้าของกระทู้ก็เดินออกมาแบบงงๆผิดอะไรเนี่ย การมาดูหนังสมัยนี้ มีแค่เงินสดก็ดูไม่ได้หรอเนี่ย
และยังอยากกระจ่าง เดินผ่านพนักงานตรวจตั๋วก็เลยถามไปอีกว่า
จขก: ขอโทษนะคะ โรงหนังที่นี่เค้าไม่รับซื้อตั๋วหนังเงินสดหรอคะ?
พนง: อ่อ รับเป็นบางวันค่ะ (แล้วshe ก็หันไปสนใจลูกค้าคนอื่นเฉยเลย ทิ้งเรายืนทึ่งกับคำตอบ)
รับเป็นบางวัน!  มันมันมีระบบนี้ด้วยหรอเนี่ย วันนี้อยากขายเงินสด พรุ่งนี้อยากขายเฉพาะบัตร  
จขก. สงสยว่าสมัยนี้โรงหนังเค้าเป็นระบบแบบนี้กันแล้วหรอคะ? ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
ปล.โรงหนังที่ดูเป็นโรงหนังในโลตัสของย่านอุตสาหกรรมขนาดใหญ่แห่งหนึ่งของปทุมธานีค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
50 แล้วหรอออ

ผม เพิ่งเสีย เรื่องเดียวกับ จขกท เนี่ยแหละ 20

กะจะซื้อเงินสด  ไปตั้งแต่ 11โมง แถวเงินสด ยาวเป็นร้อยคน

เข้าใจนะ ว่า อยากขายบัตร

แต่ ถ้า ธุรกิจ ที่ ปฏิเสธ รับเงินสด ไม่ยอมเปิดขาย แบบนี้นี่

ขอ ให้ วันข้างหน้า มัน เจ๊งงงง เหอะ หยิ่งนัก
ความคิดเห็นที่ 61
คงต้องแจ้งแบงค์ชาติให้เพิ่มข้อความต่อจาก "ธนบัตรเป็นเงินที่ชำระหนีได้ตามกฎหมาย"........ยกเว้น ที่เมเจอร์มึนตึ๊บมึนตึ๊บ
ความคิดเห็นที่ 2
มันเป็นแบบนี้ล่ะ อิเมเจอร์​ซินิเพลคเนี่ย
แพงก็แพง ยังไม่รับเงินสดอีก
ไปดู sf  หรือ รอซื้อแผ่นนอนดูเล่นอยู่บ้านดีกว่าเยอะ เพี้ยนรมเสีย
ความคิดเห็นที่ 44
20 บาท เพื่อได้บัตรกากๆ อายุ 1 ปี ที่อ้างว่าเพื่อความสะดวกของลูกค้า

แต่เป็นบัตรที่เวลาจะใช้ต้องไปเติมเงินก่อน เพื่อมารูดซื้อตั๋ว มันสะดวกขึ้นตรงไหน... ที่แย่ยิ่งไปกว่า คือไม่มีการต่ออายุให้ด้วยไม่ว่าจะใช้หรือไม่ใช้ แถมไม่มีโปรใดใด ให้ 20 บาทที่จ่ายไปรู้สึกว่าคุ้ม กลายเป็นว่าเอา 20 บาทไปโยนให้เมเจอร์เพื่อไปลดจำนวนพนักงาน ผลักภาระให้ผู้บริโภค

M Cash นี่คือความห่วยบรมโดยแท้

ถ้าสาขาไหนไม่รับเงินสด ผมไม่ดู โรงหนังเยอะแยะ มาเอาเปรียบลูกค้า จะไปอุดหนุนมันทำไม
ความคิดเห็นที่ 13
เหตุการณ์คล้ายๆผมเลยครับ เหตุเกิดที่ EGV แม่สอด ช่วงสงกรานต์ผมพาพ่อไปดูหนังแต่พอดีวันนั้นไม่ได้เอาบัตรM-gen,MCashไรไปด้วยเลย ผมเลยไปซื้อตั๋วที่เค้าเตอร์ป๊อปคอร์น เพราะที่นี้เค้าซื้อตั๋วกับตรงนี้ พอผมเดินไปถึง
ผม: ซื้อตั๋วเรื่อง Fast7 2ที่ครับ
จนทA: คุณลูกค้ามีบัตรละยังคะ ถ้ายังไม่มีเชิญที่เค้าเตอร์ทางนู้นเลยค่ะ
(พร้อมพายมือไปที่เค้าเตอร์ซื้อบัตร) แล้วก็เดินหายจากผมไป
ผม: เดินไปเค้าเตอร์ซื้อบัตรต่อแถวอยู่ ผมก็พอจะรู้แล้วว่ากะหลอกขายบัตรแน่นอน
เพราะคนที่เข้าคิวก่อนผมโดนไป พอถึงคิวผมก็บอกFast7 2ที่ครับ
จนทB: คุณลูกค้ามีบัตรหรือยังครับ ต้องมีบัตรครับถึงจะซื้อตั๋วหนังได้
ผม: พอดีว่าผมลืมเอามาครับ
จนทB: ถ้าไม่มีบัตรก็ซื้อไม่ได้ครับ
ผม: อ้าว!!สาขาอื่นต่างจังหวัดบางที่ยังซื้อเงินสดได้เลยทำไมที่นี้ถึงซื้อไม่ได้
จนทB: งั้นต้องไปซื้อที่เค้าเตอร์ป๊อปคอร์นได้เลยครับ
ผม: (เสียงเริ่มดัง)ก็ทางนู้นเค้าไล่ผมมาซื้อตรงนี้อะครับ แล้วถ้าผมไปถามเค้าแล้วเค้าไล่กลับมาอีก คุณจะว่ายังไงครับ(จนทBหน้าเริ่มเจื่อน)
จนทB: งั้นมากับผมก็ได้ครับ เดี๋ยวผมบอกเค้าเตอร์ทางนู้นให้
จากนั้นก็เดินตามไปที่เค้าเตอร์ป๊อปคอร์น แล้วจนทBบอกจนทCว่าลูกค้าซื้อตั๋วหนัง2ที่
(จนทAก็ยืนงงๆอยู่ข้างหลังจนทCนั่นแหละ)จากนั้นจนทBรีบเดินกลับเค้าเตอร์ขายบัตรอย่างไว

สุดท้ายผมก็ได้จ่ายเงินสด แล้วได้ตั๋วหนังมา2ใบ ดูหนังสบายใจครับ จบบบบบ.....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่