คนที่บอกให้ลด ขนาดกองทัพลงซักครึ่ง. เพราะคิดว่าสมัยนี้จะเอาทหารไปรบกับใคร. พวกคุณคิดแค่นี้จริงหรือ. น้ำท่วม ไฟป่า ใครดับ

กระทู้คำถาม
คนที่บอกให้ลด ขนาดกองทัพลงซักครึ่ง. เพราะคิดว่าสมัยนี้จะเอาทหารไปรบกับใคร. พวกคุณคิดแค่นี้จริงหรือ. น้ำท่วม ไฟป่า ใครดับ

บอกว่า  ลดกองทัพ  จะได้ประหยัดงบประมาณ  เอางบประมาณไปทำอย่างอื่น  ไปสร้าง โรงเรียน   โรงพยาบาล

ทุกวันนี้  โรงเรียนมีเยอะ  จนไม่มี น ร เรียนในบางพื้นที่  ต้องยุบรวม

ในกรุงเทพ น ร.แน่น ร ร ดังๆ อัดเข้าไปห้องละ  50 คน  เพือ่จะได้รับแปะเจี๊ย เยอะ  ผอ.ได้เปลี่ยนรถใหม่

พอ น ร เยอะ   ครูบอกว่า  นร เยอะไปทำให้สอนไม่ได้คุณภาพสอนไม่ทั่ว

บางโรงในต่างจังหวัด   นักเรียนในห้อง มี  10 คน   โอวว.. ห้องในฝันเลย  นร น้อยๆ  ครูดูแลทั่วถึงแน่ๆ  

แต่ออกมาสรุป  เด็กอ่านหนังสือไม่ออก  เรียนต่ำกว่าเกณฑ์ เพราะครูไม่สอนหนังสือ  ไปเข้าบ่อนตีไก่

พาเด็กไปเกี่ยวข้าวที่บ้านครู ที่อยู่แว ร ร.    ครูมัวแต่ทำเอกสารสวยๆ ส่งเพื่อขอเพิ่มเงินพิเศษ

ถ้าลด ทหารลงครึ่งหนึ่ง  ทั้งทหารประจำการ ทหารเกณฑ์  

คิดว่ามีผลเสีย แค่ไหน เวลาน้ำท่วม  เค้าเอาทหารเกณฑ์เข้ามาช่วย น้ำท่วม 50000 คน

ซึ่งเป็นครึ่งหนึ่ง ของกองกำลัง ที่เตรียมพร้อม รอบชายแดน แล้วนะ

ลองคิดดูถ้า ข้าศึกโจมตี ตอนน้ำท่วม   กำลังทหารจะพอมั้ย

... ถ้าจะลดกำลังพล แล้วเพิ่มประสิทธิภาพของอาวุธ  คิดว่าอาวุธดีแค่ไหน

แต่ข้าศึกมีมากกว่าแบบมหาศาล  จะยิงข้าศึกหมดมั้ยย  แล้วอาวุธดีดี  เค้าจะขายให้ รึป่าว

___  จะใช้ระบบอิสราเอลรึป่าว ที่มีการเรียกฝึกทบทวนอยู่ตลอดเวลา   แล้วเกิดเวลา มีสงครามจริงๆ ก็เรียกระดมพล.

แต่ดูไทย  ขนาดดารา   นักร้อง นักแสดง  มันรักชาติมันมากเลย

มันพยายามไปหา ใบรับรองแพทย์ว่า ขาไม่เท่ากัน 1 เซน.    ตาสองข้างไม่เท่ากัน

ดาราลูกครึ่งบอก ไม่อยากมาเกณฑ์ทหาร

... พวกนี้ ข้าศึกมาคงหนีออกนอกประเทศหมดละ  

.... กำลังพลของไทย วันนี้  สามแสน  นาย   ก็น่าจะเหมาะสมกับพื้นที่ขนาประเทศแล้ว นิ

เราขาดแต่อาวุธที่ทันสมัย

อย่างสิงค์โปร ทหารเค้าน้อยแน่ละ  แต่เค้าเก็บภาษีได้มาก   รายจ่ายต่อหัวน้อยเพราะประชากรน้อย

ก็เลยมีเงินซื้ออาวุธดีดี  มากหน่อย     ก็เล่น มี f 15   มี  ฮ. อาป่าเช่   เลยนิ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
อ่านแล้วขำ

เอาทหารมาช่วย น้ำท่วม ไฟป่า ภัยพิบัติน่ะ มันไม่ได้ต่างอะไรเลยกับเอารถบ้านที่จอดไว้เฉยๆไปให้เพื่อนยืมขับตอนเราไม่ใช้

งานหลักของทหารไม่ใช่การบรรเทาสาธารณภัยครับ ที่เอาทหารมาช่วยเนี่ย คือการเอาแรงงานที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์มาใช้งานเท่านั้น
ความคิดเห็นที่ 5
ผมฟังไม่ผิดใช่มั้ย สรุปเรามีกองทัพขนาดใหญ่เพื่อช่วยน้ำท่วมกับไฟป่าเป็นหลัก

แล้วจริงๆน้ำท่วมมันเป็นหน้าที่หลักของกระทรวงมหาดไทยหรือเปล่า กรุงเทพก็หน่วยงานของกทม

ไฟป่าก็เป็นหน้าที่ของกระทรวงเกษตร โดยมีเจ้าหน้าที่ทหารเป็นกำลังเสริมอันนี้ต้องขอบคุณทหารหาญทั้งหลาย

จขกท ไม่สงสัยเหรอยามที่ไม่มีวิกฤติทหารเหล่านี้กำลังทำอะไรกันอยู่ จำนวนนายพลมากติดอันดับโลก หรือ งบจัดซื้ออาวุธต่อจีดีพีสูงติดอันดับโลก

แสนยานุภาพของทหารสำคัญต่อความมั่นคงมาก แต่ตัวอย่างอย่างประเทศจีนผงาดมายืนเป็นหนึ่งในมหาอำนาจโลกทุกวันนี้ไม่ใช่แสนยสนุภาพทางทหาร

เศรษฐกิจครับ ทหารที่วันนี้ไปนั่งว่าการตามกระทรวงเศรษฐกิจต่างๆทุกวันนี้ พวกเราต้องช่วยกันภาวนาให้ท่านคิดได้ว่าตัวท่านเหมาะมั้ย
ความคิดเห็นที่ 10
ไม่ต้องลดขนาดกองทัพก็ได้ครับ เพียงแต่เวลาสั่งซื้ออะไรdakให้มันน้อยๆหน่อย แค่นี้ก็ช่วยชาติได้เยอะแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ 3
ตอบแต่หัวกระทู้นะคะ...หน่วยงานที่รับผิดชอบโดยตรงก็มีนี่คะ
เจ้าหน้าที่ไม่พอก็จัดหาอาสาสมัครท้องถิ่น บริหารกันดีๆ ก็จบค่ะ
ทหารไม่ใช่จับฉ่ายนะคะ ทำไมต้องคอยเรียกแต่ทหาร เห็นใจทหารผู้น้อยมากค่ะ
ความคิดเห็นที่ 14
กองทัพไทยมีทหาร 300,000 นาย ครับ

ที่ผมเสนอให้ลดลงสักครึ่งคือ "ทหารเกณฑ์" มิใช่ "ทหารประจำการทั้งหมด"

ปัจจุบันทหารเกณฑ์มีจำนวนประมาณ 140,000 ลดครึ่งนึงก็ลดไป 70,000 นาย

ก็ยังเหลือทหารประจำการรวมแล้ว 230,000 นาย

ส่วนเรื่องน้ำท่วมที่เกณฑ์ทหารมาช่วย เข้าใจว่า จขกท.พูดถึงปี 2554 ใช่ไหมครับ ตอนนั้นทั้ง ลาว กัมพูชา เวียดนาม ฟิลิปปินส์ ก็ท่วมพร้อมๆกับเรานี่แหละครับ อาจจะไม่ค่อยมีข่าว เพราะข่าวในประเทศเราดังกว่า แต่ประเทศอื่นก็โดนพายุซัดไปเหมือนเรา และน้ำท่วมย่ำแย่ไม่ได้ต่างจากเราเลย

ปล.ตกลงช่วยน้ำท่วมนี่กลายเป็นงานหลักของทหารไปแล้วเหรอครับ 20 ปีน้ำท่วมหนัก 1 รอบ ถึงกับต้องเกณฑ์คนเป็นแสนรอน้ำท่วมไว้ทุกปีเลยเหรอ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่