ทำไมฟิล์มกันรอยกรองแสงสีฟ้า ถึงเป็นสีฟ้า

เรื่องแสงสีฟ้าจะทำลายจอประสาทตาจริงหรือเปล่านี่ผมไม่ทราบ
แต่ที่ผมสงสัยคือ ทำไมฟิล์มที่อ้างว่ากรองแสงสีฟ้าได้ ถึงมีสีเป็นสีฟ้า
ตามทฤษฎีแสงธรรมดาเลยที่เคยเรียนกันตอนมัธยมนั้นถูกกล่าวไว้ว่า
แสงประกอบจากแม่สีแสง RGB ถ้าเรากรองสีฟ้า (B / B+G) สิ่งที่น่าจะเหลืออยู่คือสี แดง ส้ม เหลือง

หากเป็นเช่นนั้นจริงทำไมฟิล์มกรองแสงสีฟ้าถึงมีสีฟ้าครับ
ผมไม่ทราบความสามารถเรื่องการกรอง Invisible light นะครับ แต่มันขัดกับตามหลักฟิสิกส์ทั่วไปตามที่ผมเคยเข้าใจ

หากใครมีหลักการที่ถูกต้องเกี่ยวกับสินค้าชนิดนี้ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่