เพื่อนๆเคยคิดว่า โตไปจะไม่มีลูกไหมครับ เพราะรู้ว่าเกิดมาต้องลำบาก ต้องแข่งขัน และ เจอกับสังคมที่ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบไหน ??

ผมแค่ดูจากปัจจุบัน

ผมว่า มันลำบากมาก

แล้วกว่าจะมีความสุข ต้องเจอกับอะไรที่ลำบากมากมาย

สงสารเด็กที่จะเกิด แค่คิดผมก็เจ็บแทน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 139
ผมขอเลือกคำตอบ คห .42

คือพิมพ์ได้เยี่ยมมากๆครับ คำตอบเหมือนผมเลย

เพียงแค่ไม่สามารถเรียบเรียงได้แค่นั้นเอง

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 42
ผมเลข 3 กลางๆแล้วครับ และ ไม่เคยคิดจะมี ลูก และคิดว่า อนาคต ก็จะไม่มีครับ

ผมนึกเหตุผลไม่ออกจริงๆว่าทำไมถึงต้องมีลูก

ลูกมาขอผมเกิดเหรอ ถ้าผมจะมีลูก นั่นก็เพราะ ความต้องการ ความอยากที่จะมี ของตัวผมเองล้วนๆ

และผมคิดว่า คงจะเป็นการเอาเปรียบกันเกินไป ถ้าผมจะเรียกร้องให้ลูกต้องมารัก มาดูแล มาเลี้ยงดู หรือ เคารพรักผม เพราะตอนที่ลูกผมเกิด

ผมก็ไม่เคยถามความสมัครใจของลูก ว่าลูกอยากเกิด หรือไม่อยากเกิด แต่ที่ลูกเกิดมา มันก็เพราะความต้องการการผมเพียงฝ่ายเดียว

หรือเราอยากให้ลูกเลี้ยงดูเราตอนแก่เหรอ แล้วถ้าลูกเราแก่ล่ะ ใครจะเลี้ยงดูลูกเรา เราไม่รัก ไม่ห่วงลูกเราตอนนั้นแล้วเหรอ

แล้วเราจะให้วงจรนี้ มันวนไปเรื่อยๆแบบนี้ใช่ไหม ถ้าแบบนั้นผมขอยอมให้มันจบที่ตัวผมเองดีกว่า

ผมรู้สึกได้เลยว่า ในยามบั้นปลายชีวิตของผม ผมอาจจะเหนื่อย ท้อแท้ โดดเดี่ยว และ เหงามากในยามชรา

แต่เพราะแบบนั้นแหละ ผมจึงพยายามเตรียมความพร้อมให้ตัวเอง เมื่อถึงบั้นปลายของชีวิตจะได้ไม่เป็นภาระของตนเอง และคนรอบข้าง

สุดท้าย ผมสงสารลูกที่ยังไม่เกิดของผมครับ เพราะ ทุกคนเกิดมาแล้วสุดท้ายก็ต้องตาย

ผมเชื่อว่าทุกคนกลัวตาย และ มันไม่ง่ายที่จะทำใจยอมรับในความตายของตัวเอง

มันจะง่ายกว่าไหม ถ้าเราไม่ต้องมีลูก ลูกเราก็ไม่ต้องตาย และไม่ต้องเผชิญความกลัวที่หลีกหนีไม่ได้ แบบที่เราทุกคนบนโลกต้องเจอ
ความคิดเห็นที่ 7
อายุเท่าไหร่คะ ไม่มีลูกก็คงไม่ได้สัมผัสกับความสุขกับความรับผิดชอบอันยิ่งใหญ่ที่คนเป็นพ่อเป็นแม่ควรจะมี

ก็แล้วแต่นะคะ ส่วนป้ามีลูกแล้ว และถามว่าอยากมีไหม อยากมี เพราะโลกเราจะไม่น่าอยู่เลยถ้ามีแต่เด็กที่เกิดมาจากความไม่รับผิดชอบ มีเด็กมากมายที่เกิดมาจากความไม่พร้อมของพ่อแม่ แต่พี่อยากมีลูก อย่างที่พี่พร้อมที่จะให้ความรักความรู้ความเข้าใจ และให้ลูกของพี่เป็นเมล็ดพันธุ์แห่งความดีความสุขที่จะแพร่ขยายต่อไป โลกจะสวยงามดีไม่ดีหรือไม่อยู่ที่เรา

น้องๆเคยลองคิดไหมว่าทำไมทุกวันนี้โลกไม่น่าอยู่ เพราะคนเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น ลูกไม่ทำหน้าที่ลูกเพราะคิดว่าพ่อแม่ยังไม่ทำหน้าที่ตัวเองเลย โยนกันไปโยนกันมา ทำไมไม่มองตัวเอง สังคมประกอบด้วยคนทุกคนในสังคม ถ้าตัวเราทำแต่สิ่งดี และชวนให้คนที่เรารู้จักช่วยกันทำดีทำให้โลกน่าอยู่ น้องว่ามันจะออกมาแบบไหน

คนมีคุณภาพเลือกที่จะไม่มีลูก แต่คนที่ไม่มีคุณภาพ ชอบมีลูกเยอะ และไม่เลี้ยงไม่สนใจ ให้เด็กโตไปแบบ ตามบุญตามกรรมที่พ่อแม่นั่นแหละสร้าง กลายเป็นเมล็ดพันธุ์ที่ดีและไม่ดีได้ทั้งสองทางขึ้นอยู่กับว่าเด็กคนนั้นอยากจะเป็นอะไร เด็กเหมือนผ้าขาว เขาไม่รู้หรอกว่าอะไรดีไม่ดี ผู้ใหญ่และสิ่งแวดล้อมต่างหากที่ทำให้เป็น

แล้วน้องคิดว่าตัวเองควรจะรับผิดชอบต่อโลกใบนี้ของน้อง จะทำให้มันน่าอยู่ได้อย่างไร

แม่ออสติน
ความคิดเห็นที่ 10
เพื่อนผมไปท้องไม่มีพ่อมา ก็เลยรับเป็นพ่อให้ อีกเดือนกว่าจะคลอดแล้ว ความรู้สึกการได้เป้นพ่อคน มันก็ดีนะครับ ตื้นเต้นโคตรๆ

ส่วนตัวแล้ว อาจจะไม่ได้มีอยู่แล้วครับลูก
ความคิดเห็นที่ 6
ชีวิตทั่วไปสบายกว่าแต่ก่อนเยอะ แต่ไม่อยากมีลูกเพราะเป็นคนหน้าตาไม่ดี มีชีวิตที่ขาดเพื่อนและโดนรังแกมาตั้งแต่เด็ก
แค่นึกว่าลูกจะต้องมาเจอสภาพที่อาจจะเลวร้ายกว่าที่เราต้องเจอในอดีต ในยุคที่คนบูชาหน้าตาและฐานะกว่าแต่ก่อนมาก
ก็ไม่อยากให้เขาต้องมาเกิดกับพ่อแม่ที่หน้าตาผิวพรรณไม่ดี ให้เป็นปมด้อยแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ 34
มองให้ลึกๆ สังคมมันเสื่อมทรามเกินกว่าที่จะมีลูก ทุกอย่างต้องมีการแข่งขัน เด็กประถมยังมีสอบอะไรเน็ตๆ นะ สร้างความเครียดตั้งแต่เด็ก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่