*ขอความรู้เรื่องเครื่องกรองน้ำหน่อยค่ะ* เพิ่งซื้อคอนโดใหม่ สนใจติดเครื่องกรองน้ำค่ะ

เมื่อก่อนเช่าคอนโด ก็เลยใช้วิธีซื้อน้ำขวดๆ ไม่ก็ลงไปกดตู้ที่ลิตรละ 1-2 บาทค่ะ
แต่ตอนนี้เพิ่งซื้อคอนโดที่ใหม่ ก็เลยลังเลใจว่า จะติดเครื่องกรองน้ำ หรือซื้อน้ำเหมือนเดิมดี

เราอยู่กันสองคนค่ะ ส่วนใหญ่วันธรรมดาก็ดื่มน้ำที่ทำงาน  ทำให้โดยเฉลี่ยจะซื้อน้ำขวด 5 ลิตร อาทิตย์ละ 2 ขวด  
เดือนนึงจ่ายค่าน้ำ ประมาณ 400 บาท  แต่บางทีมันขี้เกียจไปซื้อ ไปหิ้วอ่ะค่ะ กว่าจะแบกขึ้นห้องมันเหนื่อย  
เราเลยคิดอยากจะติดเครื่องกรองน้ำไว้ที่ห้อง โดยมีงบสำหรับเครื่องกรองน้ำไม่เกิน 5,000 บาท
และค่าดูแลรักษาเลี่ยนอุปกรณ์ ไม่เกินปีละ 2,000 บาท  
(คิดว่าราคานี้ถึงจะคุ้มค่ากว่าการไปซื้อน้ำ)

พอสนใจก็เลยลองหาข้อมูล พบว่าในนี้ คนส่วนใหญ่เชียร์ให้ติดแบบ RO ซึ่งพออ่านไปอ่านมา คิดว่าคงไม่เหมาะกับเรา  
เพราะเรารู้สึกว่ายุ่งยากและไม่เข้ากับการใช้ชีวิตประจำวัน  คือเราไม่อยากต่อไฟและดูแลเรื่องน้ำทิ้งค่ะ

ตอนนี้เลยสนใจเครื่องกรองน้ำแบบ 3หรือ5 ขั้นตอนแทน  เราเลยสงสัยดังนี้ค่ะ

1. คุณภาพน้ำระหว่างเครื่องกรอง 3/5 ขั้นตอน มันพอไหวมั้ยคะ  อย่างที่บอกไปด้านบนว่าเราไม่สะดวกติดแบบ RO ค่ะ

2. คุณภาพน้ำระหว่าง เครื่องกรอง 3 และ 5 ขั้นตอนมันต่างกันมากมั้ยคะ  
(ในใจแอบคิดว่า 3 ขั้นตอนน่าจะดูแลง่ายกว่า แต่ถ้า 5 ขั้นตอนมันเวิคกว่ามากๆ ก็โอเคค่ะ)

3. คุณภาพน้ำระหว่างติดเครื่องกรอง 3/5 ขั้นตอน กับ ซื้อน้ำยี่ห้อต่างๆ อันไหนดีกว่ากันคะ

4. ถ้าเราไปซื้อเครื่องกรองแบบ 3/5 ขั้นตอนแถวสวนสยาม เค้ามีบริการติดตั้งให้ด้วยมั้ยคะ
หรือพอหาช่างที่ไหนมาติดได้บ้าง  เราคิดว่าเราคงติดไม่เป็นและไม่มี skill ในด้านนี้ค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยค่ะ  เราไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำเลย พยายามหาอ่านจากในนี้เอาค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่