ลูกสาว 2 คน อยากได้ iphone แนะนำอย่างไรดีครับ

มาขอคำแนะนำครับ

มีลูกสาว 2 คน อยากได้ iphone 5s ไม่อยากได้ iphone6
ทั้ง 2 คน เก็บเงินเองครับ ได้เงินครบแล้ว คนละ 24,000 บาท

เงินที่เก็บมาจาก
1. ออมเงินที่ได้ไปโรงเรียน โดยให้วันละ 100 บาท อยากได้อะไรให้เก็บเงินซื้อเอง
2. ช่วงปิดเทอมมีนาคม
ช่วงเช้า 7:00 - 11:00 ทำงานพิเศษที่บ้านแม่แฟน ได้ชั่วโมงละ 40 บาท
ช่วงบ่าย 15:00-19:00 ทำงานพิเศษกับผมเอง ได้ชั่วโมงละ 40 บาท                 

วันนี้ ทั้งคู่มาบอกว่าจะขอซื้อ iphone 5s แถมเอาเงินสดมาให้คนละ 24,000 บาท

ผมอึ้งไปชั่วขณะ ไม่รู้จะพูดอย่างไร
ใจจริงอยากให้ลูกซื้อกองทุนมากกว่า เสียดายเงินครับ
แต่ลูกอยากได้จริงๆ เลยคิดไม่ออกครับ
มาขอคำแนะนำครับ
___________________________________________________________________________________________

เพิ่มเติมครับ 12/4/58 10:06 น.
#98 ความคืบหน้า ครับ
#171 บทสรุป ครับ

ผมจะสรุปประเด็นและวัตถุประสงค์ที่ผมตั้งกระทู้ให้ฟังครับ

ผมเคยบอกลูกว่า เวลาลูกอยากได้อะไรให้เก็บเงินซื้อเอง
เพราะปกติ ลูกจะบอกอยากได้ของ ซึ่งราคาหลักพันครับ
เช่น ตุ๊กตา furby, ตุ๊กตา blythe สุดท้ายทั้งคู่เก็บเงินได้ เขาก็เลิกฮิตแล้ว
เงินที่เก็บได้ ก็เลยต้องเข้ากองทุนของน้อง

เมื่อวันศุกร์ ผมจ่ายเงินค่าทำงานให้ลูก คนละ 6720 บาท
เขาก็ออกไปทำงาน จนเห็นผมว่างก็เดินเข้ามาหาผม บอกว่า "ป๊า หนูอยากซื้อ iphone"
แล้วทั้งคู่ก็เอาเงินมาให้ผม คนละ 24000 บาท
ผมก็บอกลูกว่า เดี๋ยวค่อยมาคุยกันนะ รอเสร็จงานก่อน ทั้งคู่ก็บอก คะ

ผมตกใจมาก เพราะไม่คิดว่าลูกจะเก็บเงินได้เยอะขนาดนี้ เลยตั้งกระทู้นี้ครับ
วัตถุประสงค์ อยากรู้ว่า เสียงส่วนใหญ่จะสนับสนุนให้ซื้อหรือเปล่า เพราะผมก็คิดหนักเหมือนกัน

หลังจากงานเสร็จ ผมก็เรียกลูก มาคุย
ผมให้ลูกแจงที่มาของเงินก้อนนี้ก่อน
1.เงินเก็บจากค่าขนมโรงเรียน ให้ให้วันละ 100 บาท ได้มา 11000 บาท
2. เงินที่ได้จากทำงานให้อากงอาม่า 6720 บาท
3. เงินที่ได้จากทำงานให้ป๊า 6720 บาท

ผมถามย้อนกลับว่า เงินที่ได้ตอนวันเกิด, วันเด็ก เงินที่ลุงๆ ป้าๆ ให้มา อีกหมื่นกว่าบาทอยู่ไหน
ลูกบอกว่า อยู่ใน กระป๋อง
ผมบอกว่าเดี๋ยวกลับบ้านเอามาให้ดูด้วยนะ ทั้งคู่ตอบ ได้คะ

เมื่อถึงบ้าน ลูกก็เอากระป๋อง มาให้ดู ผมตรวจดูแล้วเงินอยู่ครับ แสดงว่าลูกไม่ได้โกหก

คราวนี้ ผมถามว่าทำไมถึงอยากได้ iphone
ลูกบอกว่า
ในกลุ่มหนู เพื่อนๆมี iphone ทุกคน หนูเลยอยากได้บ้าง (ในใจก็คิด อยากได้ตามเพื่อน)
แต่หนูรู้ว่าขอป๊า กับ ม๊า ซื้อให้ คงไม่ได้อยู่แล้ว (ในใจก็คิด ถูกต้องเลย)
หนู 2 คนเลยวางแผนเก็บเงิน และทำงาน เพราะป๊าเคยบอกว่าอยากได้อะไรให้เก็บเงินเอง (ในใจก็คิด พลาดแล้วเรา)

ผมถามว่าวางแผนเก็บเงินยังไง เล่าให้ฟังหน่อย
1. หนูวางแผนเก็บเงินค่าขนมวันละ 60 บาท บางทีก็ได้ บางทีก็ไม่ได้ เป้าหมาย 12000 บาท
2. หนูวางแผนทำงานกับอากงอาม่า ตอนปิดเทอมตุลา อากงอาม่าให้ชั่วโมงละ 35 บาท
ทั้ง 2 ส่วน หนูได้ครบ ตอน กุมภาพันธ์ แต่แบ่งเงินไปซื้อของขวัญให้ป๊า เงินเลยขาดนิดหน่อย
ช่วงปิดเทอม มีนาคม เมษายน พอดีอากงเพิ่มให้เป็นชั่วโมงละ 40 บาท ป๊าก็ให้ชั่วโมงละ 40 บาท
พวกหนูเลยเก็บได้ครบเร็วขึ้นคะ เพราะตอนแรกคิดว่า พฤษภาคม ถึงจะซื้อได้

ผมฟังเสร็จ ผมไม่อาจปฏิเสธ ลูกได้เลย
แต่ด่าน boss คือภรรยาผมเอง

วันเสาร์ตอนเช้าหาข้อมูลในเนต ตอนบ่ายไปเดินหาข้อมูลที่ shop
4 เย็น ผมขับรถไปรับลูกที่บ้านอากง และคุยกับภรรยาเรื่องลูกขอซื้อ iphone
ภรรยาถามลูกว่า "มันจำเป็นมั๊ย" ลูกๆเริ่มน้ำตาคลอ เพราะเหมือนรู้ว่าจะไม่ได้ซื้อแน่ๆ

จนผมต้องถามภรรยาว่า "เงินลูกหามาเองนะ ไม่ได้ขอเราเลยซักบาท"

ภรรยาผมก็ถามเรื่องความจำเป็น ผมก็ตอบว่า
"ถ้าอ้างเรื่องความจำเป็น โทรศัพท์ซัมซุงฮีโร่ ก็พอกับความจำเป็นกับทุกคน"
"แต่ความต้องการ มันคงมากกว่านั้น"

ภรรยาผมก็ถามเรื่องค่าใช้จ่าย ผมเลยเอาคำพูดของ "เจ้าหญิงน้อยแห่งอันดามัน" บอกภรรยา
"ที่พูดมา มันหน้าที่ของเราไม่ใช่หรือที่ต้องรับผิดชอบ ไม่ใช่หน้าที่ลูก"

คราวนี้ภรรยาผมพูดไม่ออก ยอมให้ซื้อแล้ว

แต่ผมอยากสอนลูกเรื่อง passive income ครับ
เลยบอกว่าเดี๋ยวเอาเงิน 24000 ไปฝากกองทุนเพิ่ม ครบ 1 ปีผลตอบแทนที่ได้เอามาจ่ายค่าโทรศัพท์ ได้ประมาณ 1 เดือน
ก็เปรียบเสมือน ราคาเครื่องเหลือ 9300 บาท

ตอนออกจากห้าง ลูกสาวคนเล็ก ทำหน้าเศร้า เพราะไม่เคยซื้อของหลักหมื่น
ผมก็บอกว่า สนุกกับมัน ใช้ให้เกิดประโยชน์ อย่าใช้แล้วมีแต่โทษ

เมื่อสักครู่คุยกับลูก เลยบอกว่า ตอนนี้ iphone หลักหมื่น ต่อไปหนูอาจจะอยากได้นาฬิกาหลักแสนแบบพ่อ ไม่เชื่อคอยดู
แล้วจะคอยดูแผนงานของลูก ลูกบอกว่าไม่มีทาง 555

จบแล้วครับ ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่