[ขอคำแนะนำเรื่องอาหารเพิ่มนน.] ลูกแพ้นมวัว-นมถั่วเหลืองค่ะ ตอนนี้ นน.ตกเกณฑ์แล้วค่ะ เครียดมาก

ลูกสาวตอนนี้อายุ 1 ขวบ 1 เดือน นน.แค่ 7.0 กก. สูง 66 cm. ตกเกณฑ์ เป็นที่เรียบร้อย อยากขอคำแนะนำเรื่องอาหาร ที่ทานแล้วเพิ่มนน. สำหรับเด็กวัยนี้ที่แพ้ นมวัว-นมถั่วเหลืองด้วยน่ะค่ะ ล่าสุดให้กินไข่แดง กินติดต่อกันทุกวัน 4-5 วันผื่นก็เริ่มขึ้นแล้วค่ะ (ผสมกับอาหารที่เค้ากินได้แล้วไม่แพ้พวกข้าว พวกไก่ น่ะค่ะ) ทุกวันนี้ให้ทานข้าว+ไก่ บ้าง กล้วยบดบ้าง ฟักทองบ้าง เพิ่มน้ำซุบกระดูกหมูบ้าง ปลาบ้าง ล่าสุดลองให้กิน ชอคโกแลต กะว่านน.น่าจะเพิ่มซักหน่อย ดั๊น นน.ลดไปขีด-สองขีด ล่าสุดว่าอยากจะให้ลองกิน อะโวคาโด เห็นเค้าว่าเพิ่ม นน.ดี แต่ยังไม่กล้า กลัวแพ้น่ะค่ะ ไม่แน่ใจว่ามันพืชตระกูลถั่วมั้ย

ลักษณะการกินของเค้า เค้ากินได้น้อยค่ะ วันละ 7-10ช้อนโต๊ะ ติดเล่นตลอด ทุกวันนี้ก็ให้กินนมเป็นหลัก (นูทรามิเจน ธรรมดา) วันละ 24 ออนซ์ได้ กลางวันไม่ค่อยกินค่ะ กินได้เยอะหน่อยคือตอนกลางคืน ใกล้จะหลับ

ปล. เค้าร่าเริงมาก active มาก แข็งแรงเว่อร์ ไม่เคยป่วยเลยค่ะตั้งแต่เกิดมา พัฒนาการปกติ เสียอย่างเดียว ตัวเล็กไปหน่อย แต่รอบศรีษะเค้าโอเคน่ะค่ะ อยู่ในเกณฑ์ ใครพอมีสูตรอาหารแนะนำ รบกวนช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่า

** ถ้า Tag ห้องผิดขออภัยด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่