อาจารย์ระพี สาคริก ที่ผมรู้จัก...

กระทู้สนทนา
ก็ไม่น่าแปลกใจ ที่เวลาเรื่องมันออกมาแบบนี้นะครับ
ไอ้ผมก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงแท้ๆหรอก

แต่พอคอมเม้นต์ได้สองเรื่อง
1) เรื่องตัวของอ.ระพีเอง
2) คอนเม้นต์ในเรื่องของการให้บริการของสถานฑูต เยอรมัน

1) ผมบังเอิญได้รู้จักอ.ระพีมาตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กครับ
พ่อของผมเป็นนักเลี้ยงกล้วยไม้ ท่านก็มีอะไรปรึกษากับอ.ระพี่มาเนืองๆ เนื่องจากท่านรุ่นราวคราวเดียวกัน
สมัยนั้น เทคนิคการเพาะเนิ้อเยื่อยังไม่แพร่หลายเหมือนทุกวันนี้
พวกท่านเป็นพวกแรกๆที่ลงมือทำ จนนับเป็นเทคโนโลยีการเพาะกล้วยไม้ในปัจจุบัน
(แต่พ่อผมกลับบ้านเก่าไปแล้ว อ.ระพี่นี่ " เหนียว" กว่าพ่อผมเยอะ 5 5 5 5 )
ดังนั้นผมจึงได้มีโอกาสไปไหว้ อ.ระพี ในวันปีใหม่ แทบทุกปี
แกไม่ใช่คนเลวร้ายอะไรครับ
ไม่เลย...มีความเป็นครูบาอาจารย์ที่น่าเคารพนับถือ
เป็นคนแก่ สมถะ ถ่อมตน และสุภาพอย่างที่สุด แม้แต่กับเด็กๆอย่างผม
ลูกศิษย์ ลูกหาเต็มบ้านเต็มเมือง ใหญ่โตไปเยอะแยะ
เป็นคนที่ "ให้" สังคม สถานเดียว ไม่เคยรับอะไรตอบแทน มาตั้งกะหนุ่ม จนแก่
ฉะนั้น การ "เบ่ง" จึงไม่ใช่อะไรที่ผมจะคาดเดาได้จากคนอย่าง อ.ระพี
ไม่ใช่แม้แต่นิดเดียว... และมันขัดต่อ คาร์เร็คเตอร์ของท่านมากๆ
นอกเสียแต่ว่า อยู่ดีๆ ท่านเกิดจะกลายเป็น Grumpy Old Man...ผมก็ไม่ทราบได้ ไม่ได้เจอท่านมา 6-7ปีแล้ว
ท่านยังคงเป็นคนที่ผมชื่นชมเสมอ
แต่พูดตรงๆ...ผมไม่ค่อยแฮปปี้ที่คนระดับนี้ มาแสดงออกทางการเมืองแบบที่ท่านเป็น (ผมก็เพิ่งรู้นะครับ ว่า ท่านเป็นพวก กปปส.)

2) เรื่องสถานฑูต
เนื่องจากผมอยู่ในวงการของการท่องเที่ยว ช่วงนี้เป็นช่วงที่สถานฑูต เหนื่อยกันที่สุดของปีครับ
คนไทยกำลังจะหยุดยาวในช่วงสงกรานต์ วันๆมีคนไทยไปขอวีซ่านับร้อย
ก็น่าเห็นใจเจ้าหน้าที่สถานฑูต พวกเขาเจอ "ขาเบ่ง" มาเยอะ
ไอ้พวก"ขาเบ่ง"ตัวจริงนี่งี่เง่ามากๆนะครับ
งี่เง่าจนท่านนึกไม่ถึงเลยเชียวแหละ
งานก็โคตรจะยุ่ง เอ้า.. นี่จูงมือผัวฝรั่งมาจดทะเบียนสมรส แปลงสัญชาติ
ฝรั่งบางคนพากิ๊กมาขอวีซ่า ต้องเป็นผู้รับรอง
อ้าว... ไอ้นั่นก็จะเดินทางด่วน ไอ้นี่เอกสารไม่ครบ
นู่น นี่ นั่น...ผมเห็นแล้วปวดหัวแทนเลย ผับผ่า
สมัยก่อนมันไม่มีระบบต้องพิมพ์ลายนิ้วมือ ไม่มีการสแกนม่านตา เดี๋ยวนี้มี
จะใหญ่มาจากไหน ก็ต้องไปสถานฑูตด้วยตัวเอง
ไม่งั้นต้องตัดมือมาให้ผม...ผมชอบล้อเล่นกับลูกค้า
เจ้าหน้าที่ของสถานฑูตเยอรมันนี่ดีกว่า ไอ้พวกสถานฑูตอื่นเยอะครับ
เพราะเดี๋ยวนี้ อังกฤษ ฝรั่งเศส ออสเตรเลีย คานาดา สวิตเซอร์แลนด์ เขาไปใช้ outsource กันหมดแล้ว !
ไอ้เจ้าหน้าที่รับเรื่องพวกนั้นทำงานเป็นหุ่นยนต์ ไม่ใช่ judgement ใดๆ
เหลือเยอรมันนี่แหละ ที่ใช้คนของสถานฑูต
เป็นผู้เป็นคนกว่าเยอะ 5 5 5 5

เมื่อกฏระเบียบมันเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ และบางครั้งมันมีข้อยกเว้น
มันก็เกิดเหตุแบบที่ไม่คาดคิดได้ไม่ยากหรอกครับ
ยิ่งหากคนเรา พกอีโก้ไปเยอะๆนะ...ยิ่งไปกันใหญ่

It is what it is ครับ
ผมเพียง ไม่เอาประเด็นในเรื่องรสนิยมทางการเมืองมาพิจารณา
อ. ระพี เป็นมนุษย์ที่ประเสิรฐที่สุดคนหนึ่งที่ผมเคยรู้จัก
ผมทราบดีว่า หลายๆคนไม่ได้รู้จักอ.ระพี อย่างที่ผมรู้จักหรอก
แต่พอเห็นแกเป็นกปปส. ก็ต้อง"จัดไป" อย่าให้เสีย
นานๆได้ด่าคนแก่ฟรี...ขอด่าหน่อยนึงก็เอา...ผมก็ไม่รู้จะว่าไง
ก็แค่สงสารคนแก่อ่ะครับ แล้วดันเป็นคนแก่ที่ผมเคารพมาตั้งกะเด็กซะด้วย

อ. ระพี สาคริก ที่ผมรู้จัก ไม่ใช่คนแบบนี้เลยจริงๆครับ
ส่วนเพื่อนสมาชิกที่ไม่รู้จักท่าน แล้วจะด่าว่าแกเลวร้ายอย่างไร ผมก็ไม่ขัดข้องครับ

แสดงความเห็นเท่านี้ครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่