พ่อแม่ไม่มีมรดกให้ ดูแลแฟนได้ไม่ดีพอ ผมผิดไหม?

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
คุณไม่ได้แย่เลยค่ะ ดีด้วยซ้ำที่รับผิดชอบขนาดนี้

แต่ ฝั่งนั้นก็ไม่ถือว่าผิด เขาอาจเคยชินกับสภาพที่ได้รับมา ซึ่งมันก็คือตัวตนเขา

ทีนี้ ก็ต้องมาดูว่า คุณสองคนจะปรับกันได้อีกมั้ย ถ้าไม่ได้ ก็ต้องไปหาคนที่ใช่กว่าค่ะ ไม่มีใครผิดเลย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
"ทุกวันนี้ผมก็พาแฟนไปกินข้าว ดูหนัง ก็จ่ายให้ตลอด ไม่เคยให้แฟนต้องออกเงิน" - แค่นี้... ผมคิดว่าคุณเริ่มต้นไม่ดีแล้ว...
แล้วบวกกับข้อสำคัญ "ให้ที่บ้าน ผมให้ไม่เยอะ 4000 บาท" - อีกครั้ง ผมคิดว่า ก็ยิ่งไม่ดีครับ
ยิ่งถ้าเค้าเปรียบเทียบแฟนเก่า แล้วคุณไม่มีความสุข คำถามสั้นๆคือ: ผู้หญิงคนนี้จะทำให้ชีวิตคุณเจริญขึ้นหรอ?

การคบกัน หากมองระยะไกล คือการสร้างครอบครัวด้วยกัน แบ่งปันทุกข์สุขด้วยกัน แล้วตอนนี้คุณให้พ่อแม่ น้อยกว่าที่ให้แฟน
ผมอยากให้คุณลองนึกย้อนถึงตอนเด็กๆจนถึงปัจจุบันนะครับ ใครที่ดูแลคุณ ใครที่พร่ำสอน ทำให้คุณแข็งแกร่ง ในวันนี้...

คุณไม่ผิดอะไรครับ คำว่า "ไม่ดี" ที่ผมเอ่ยข้างต้น ผมหมายถึงการให้ลำดับความสำคัญกับแฟน(ที่คุณคิดว่ารัก) กับที่บ้าน(ที่รักคุณ)
ในชีวิต ยังต้องมีอะไรอีกมากให้คุณเลือกให้ลำดับความสำคัญ แต่คุณแน่ใจแล้วหรอ ว่า "ให้ที่บ้าน ผมให้ไม่เยอะ 4000 บาท" คือทางที่ถูก?
เพียง 10% ของรายได้คุณนะครับ คุณลองถามคุณพ่อและแม่คุณสิครับว่า แม้ว่าท่านไม่มี แต่ท่านให้คุณกี่ % ตลอดตั้งแต่คุณเกิดมา
พ่อแม่ยอมอดอยากเพื่อลูกได้นะครับ แต่เราล่ะ? ได้ตอบแทนท่านแล้วหรือ? แล้วจะเอาไปเลี้ยงผู้หญิง ที่คาดหวังให้คุณเลี้ยง? เพื่อ?

"Behind every successful man, there is a strong, wise and hardworking woman." หา woman คนนั้นให้พบ ดีกว่ามั้งครับ
ความคิดเห็นที่ 1
ผช แบบนี้ เก่งนะ สามารถยืนได้ด้วยตนเอง
ส่วนแฟน จขกท ถ้านางไม่พอใจก็ปล่อยนางเถอะ
ถ้านางรัก นางจะอยู่กับคุณ แต่ถ้าไม่ ตะทำดีเท่าไหร่ นางก็ไป
ความคิดเห็นที่ 2
คำถามที่1 คือ การที่ผมดูแลเขาไม่ดีเท่าแฟนเก่าเขา เพราะผมต้องสร้างเนื้อสร้างตัวไว้รองรับอนาคตเป็นสิ่งที่ผิดไหม??

--- ไม่ผิด ไม่มีกฎหมายมาตราไหน หรือกฎเกณฑ์ทางสังคมอะไรที่บอกว่า คุณมีหน้าที่ต้องดูแลแฟนใหม่ให้เท่ากับ หรือดีกว่าแฟนเก่า

คำถามที่2 ถามถึงผู้หญิงหลายๆคน ถ้าคุณรู้ว่าแฟนคุณไม่มีมรดกอะไรเลย สร้างทุกอย่างเองแบบผม คุณจะรับเขาได้มั้ย??

--- ถ้าคนอื่นเขารับได้แล้วจะเป็นอย่างไร แล้วถ้าคนอื่นรับได้แต่แฟนปัจจุบันคุณรับไม่ได้ หรือถ้าคนอื่นบอกรับไม่ได้ คุณมันแย่ แต่แฟนคุณบอกว่ารับได้ แล้วคุณจะทำอะไรต่อ

แล้วประเด็นของ จขกท คืออะไรครับ แฟนคุณรับไม่ได้ที่คุณดูแลเขาไม่ดีเท่าแฟนเก่าของเธอ หรือ จขกท คิดไปเองว่าแฟนจะรับไม่ได้และเป็นเรื่องที่ผิดที่ จขกท ดูแลเธอไม่ได้เท่าแฟนเก่า

ได้คุยกันหรือยังครับ???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่