ลูก 1 ขวบ 2 เดือน ไม่ค่อยยอมเคี้ยวข้าว ฝึกอย่างไรดีคะ

ที่ผ่านมาเวลาทำข้าวก็จะ ต้มผักนิ่มแล้วก็เอามาสับๆ ส่วนเนื้อปลาหรือไก่ก็จะสับละเอียดก่อนเอาไปต้ม แล้วก็ใส่ข้าวเป็นข้าวต้มอืดๆข้นๆ ไม่ได้ละเอียดมากแต่นิ่มค่ะ ก็เปลี่ยนผักเปลี่ยนเนื้อไปเรื่อย หลังๆก็ปรุงรสมากขึ้น เค้าก็กินได้ไม่ค่อยเคี้ยว กินยากต้องล่อด้วยของเล่นให้เพลินๆถึงยอมกิน แต่ก็กินหมดนะคะ หลังๆมานี่ แค่เห็นเข้าเค้าก็เบือนหน้าแล้วก็ ก็ล่อๆๆสุดท้ายก็หมด เลยรู้สึกว่าเค้าเบื่อหรือเปล่า เมื่อวานเลยเปลี่ยนใหม่โดยต้มผักจนนิ่มแล้วก็เอามาสับแล้วก็เอาไปทำเป็นกำข้าวต่อไป เอาไปผัดกับปลาหั่นชิ้นเล็กๆ ใส่ไข่ ปรุงรส แล้วก็เอามาให้กินกับข้าวต้ม พี่เลี้ยงป้อนบอกว่าไม่เคี้ยว ต้องป้อนนำ้ตามเพิ่ม อม กินยาก เอาแบบเดิมดีกว่าให้เน้นได้ปริมาณ เค้าว่าคนที่เค้าเลี้ยงคนก่อนก็กินข้าวตุ๋นถึงขวบครึ่ง แล้วย่าพอรู้ว่ากินยากก็บอกไม่เอาๆๆ เดี๋ยวผอม ให้มาต้มตุ๋นเหมือนเดิม เราก็อยากให้ลูกได้ฝึกเคี้ยวฝึกกิน เพราะเราเคยป้อนก็รู้สึกกินยาก เราทำอาหารให้เองยังเบื่อแทนเลยค่ะ พอเปลี่ยนอาหารให้ได้มีรสหลากหลายขึ้นก็ไม่ค่อยเคี้ยวอีก(ทั้งฟที่มันก็นิ่ิมเหมือนพวกข้าวต้มที่ทำ) เลยไม่รู้จะอย่างๆไรดี ควรฝึกต่อไป หรือกลับมาเป็นข้าวต้มตุ๋นต่อไปเพื่อให้กินได้ปริมาณดีคะ หรือควรฝึกอย่างไรดีคะ

น้องมีฟันด้านหน้าที่เห็นก็ประมาณ 8 ซี่แล้วค่ะ ขนมขาไร yogert drop อะไรก็กินได้ เคี้ยวได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่