ถามเกี่ยวกับเครดิตภาษีเงินปันผลครับ

ผมพึ่งจะเคยยื่นเครดิตภาษีปันผลครับ อยากถามว่าใช้จากเว็บ TSI โหลดมาเลยได้ไหมครับ เห็นบางคนบอกว่าโหลดมาแล้วยังมีปัญหา แล้วก็ผมซื้อกองทุนรวมที่เป็นแบบปันผลไว้ แต่ให้หัก ณ ที่จ่ายไปแล้ว แบบนี้ต้องเอาเงินปันผลจากกองทุนรวมมาคิดด้วยไหมครับ หรือคิดเฉพาะหุ้นอย่างเดียว ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
กองทุนรวม  ต้องดูว่าเป็นเงินได้มาตรา 40(8) หรือ เหมือนหุ้นที่เป็น 40(4)  

ถ้าฐานภาษีไม่ถึง 10% ก็นำเอาเงินปันผลจากกองทุนที่เป็น 40(8) มาคำนวณ เราก็จะได้เงินคืนภาษีมากขึ้นค่ะ

ที่สำคัญคือ  ถ้าเอาเงินปันผลจาก 40(4) มาคำนวณภาษีก็ต้องนำมาทั้งหมด ห้ามหยิบเป็นบางตัว

ส่วนเงินปันผลจากกองทุนที่เป็น 40(8) ถ้าเอามาก็ต้องเอามาหมดเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้าเอา 40(4) มาแต่ไม่เอา 40(8) ก็สามารถทำได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่