หากคุณมีชีวิตสามารถมีชีวิตได้สองครั้ง (ความจำจากครั้งแรกยังอยู่) จะเกิดอะไรขึ้นกับโลกใบนี้ !?!

ต้องออกตัวก่อนนะครับ...ว่าปกติแล้วเป็น "นักอ่าน" มากกว่า "นักเขียน" อมยิ้ม11
แต่ครั้งนี้เกิดอยากรู้ความเห็นน้าๆในสภากาแฟแห่งนี้ว่าคิดยังไงกับความคิดที่ว่า...

"หากเราตายและเกิดใหม่ได้สองครั้งโดยจำทุกอย่างได้หมด...แต่คนที่เคยรู้จักเราจะจำไม่ได้เลย (นอกจากเราบอก)
  น้าๆคิดว่าจะเกิดอะไรกับชีวิตเรา/คนรอบข้าง/โลกของเราบ้างครับ"

เงื่อนไขของประเด็นนี้คือ
= ในมุมของการจิตนาการ ให้เรา เกิด>เด็ก>โต>ตาย (แก่/อุบัติเหตุ/ฆ่าตัวเอง/บลา บลา) แล้วย้อนกลับมาเริ่มต้นเกิดใหม่ได้ครั้งเดียว (โดยจำทุกอย่างได้)
= ในมุมของวิทยาศาสตร์ เปรียบเราเป็น Computer มี Harddisk พอใกล้ตายโอนถ่ายหน่วยความจำมาร่างใหม่ โดยทำได้ครั้งเดียวเช่นกัน
   (ปัญหาจากกระบวนการ) (สมมุติว่าโคลนมนุษย์ได้สมบูรณ์เป็นซอมบี้รอเอาความจำ/คิดวิเคราะห์จากร่างเก่ามาใส่)

โดยทั้ง 2 ส่วนคือไม่มีใครจำเราได้อย่างสิ้นเชิง (นอกจากเราบอก) และการวนลูปกลับทำได้ครั้งเดียว สมบัติจากร่างเก่าตามกฏหมายไปเอามาไม่ได้เพราะตาย

# แท็กห้องวิทยาศาสตร์ และ ศาสนา นะครับ เพราะคิดว่าน่าจะเกี่ยว แต่จริงๆอยากได้ความเห็นจากมุมอื่นๆด้วย
# เขียนไปเขียนมาเพิ่งมานึกได้ว่าคล้ายหนังเรื่อง Edge of Tomorrow เลยแท็กห้องภาพยนต์ครับ

ปล. หากทำผิดกฏส่วนไหนแนะนำหน่อยนะครับ
แชร์ความคิดเล่นๆ ดูนะครับ อมยิ้ม07
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่