เห็นสลิ่มมโน ว่าเสื้อแดง แพ้แล้ว ยอมแพ้ไปแล้ว หรือไม่ก็ถอดใจ

กระทู้สนทนา
เอ๊า ช่วยมโนต่อให้ก็ได้
ว่า ผมเสื้อแดงยอมแพ้แล้วจ้า ไม่สู้แล้วจ้า ไม่ชุมนุมแล้วจ้า
แล้วสลิ่ม นึกอะไรออกมั่งยัง ว่าตัวเองได้อะไร จากการชนะเสื้อแดง

1 สิทธิตัวเอง ที่มากขึ้นกว่าเดิมหรือ ก็เปล่าดูจะน้อยลงกว่าเดิมด้วยนะ
2 อำนาจประชาชนมากขึ้นกว่าเดิมหรือ ก็ไม่นะ ภายใต้ รธน ฉบับใหม่ สว สรรหา ล้วนๆ
3 ความยุติธรรมในประเทศ เป็นแบบในอุดมคติมั๊ย อันนี้ไม่ขอวิจารณ์ ให้ลองคิดเอาเอง ยกทักษิณออกไป ยกยิ่งลักษณ์ ออกไป แล้วคิดให้ลึกว่า ระบบความยุติธรรมแบบนี้เราจะให้เป็นบรรทัดฐานในอนาคตมั๊ย
4 เศรษฐกิจดีอย่างที่คิดมั๊ยละ ไอ้ที่คิดว่า ปิดประเทศแล้ว สามารถอยู่ได้หนะ
5 คิดว่า ปฎิรูป อะไรทั้งหมดนี้ เป็นแนวทาง เพื่อประชาธิปไตยอันสมบูรณ์จริงๆหรือ

ถามตัวเองให้ลึก คิดให้มาก ยกอคติออก ใครได้ใครเสีย คุณชนะ คุณได้อะไร
แต่ถ้าหากผมชนะ  คุณก็ได้สิทธิเท่าผม
แปลกดีมั๊ย ที่พวกผมต่อสู้เรียกสิทธิให้คุณด้วย

ปล เราอาจไม่เห็นด้วยในสิ่งที่คุณพูด แต่เราจะรักษาสทธิในการพูดของคุณด้วยชีวิต
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่