IPhone 5S จอฟ้า ตอนประกันหมด ทำยังไงดี

ตลอดเวลา 1 ปีที่ใช้เครื่องมา ทะนุถนอมอย่างดี ไม่เคยทำตก เครื่องไม่มีริ้วรอย ไม่เล่นเกมส์
แต่หลังจากหมดประกันมาเดือนกว่าๆ ก็เกิดอาการจอฟ้า (BSOD) แล้วเครื่องรีสตาร์ทเอง
สุดท้ายตอนนี้เครื่องก็เปิดไม่ติดแล้ว เอาไปถามศูนย์ดีแทค เค้าก็บอกว่าประกันหมด ส่งเคลมให้ได้แต่จ่ายเองนะ

ทั้งๆที่ผมใช้งานตามปกติมาตลอด และอาการนี้ผมมั่นใจว่าไม่ได้เกิดจากการใช้งานปกติแน่ๆ
หากเป็นปัญหาที่เกิดจากการผลิต แต่ไม่ได้ออกอาการภายใน 1 ปี ผู้ใช้งานก็ต้องรับกรรมไปใช่มั้ยครับ?
(เวลาซื้อเครื่องก็ต้องอาศัยดวงว่าจะเจอแจ๊คพอร์ตหรือไม่ ขนาดซื้อมาจากศูนย์นะเนี่ย)

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ว่าพอจะร้องเรียนทางช่องทางไหนได้บ้างมั้ยครับ
(หากส่งซ่อมแล้วเสียค่าเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เอง คิดว่าคงซื้อเครื่องใหม่น่าจะคุ้มกว่าครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่