-=- ภูทับเบิก -=- รบกวนขอคำแนะนำเรื่องสถานที่ท่องเที่ยว จุดชมวิว การท่องเที่ยวในภูหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ เพิ่งตั้งกระทู้ห้องนี้เป็นครั้งแรก  ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ ที่มีปสก ไปเที่ยวภูทับเบิกทีค่ะ  
     คือเราจะไปเที่ยวภูทับเบิกวันเสารหน้า โดยตอนเช้าขึ้น อช. ภูหินร่องกล้า แล้วกลับมาภูทับเบิกช่วงบ่าย จองที่พักที่ภูนับดาว คิดว่าจะใช้ช่วงเวลาบ่ายๆถึงค่ำ บนภู จนถึงสายๆวันรุ่งขึ้นถึงลงกลับ กทม. ค่ะ คราวนี้ จากที่เข้าไปตามอ่านกระทู้ของเพื่อนๆที่ไปมาหลายคนมากกกกๆๆ เริ่มสับสน ค่ะ จึงขออนุญาตสอบถามเป็นข้อๆตามนี้เลยนะคะ
  1. จุดชมวิวในภูทับเบิก  เห็นว่าไฮไลท์ชมวิวของที่นี่ คือ อาคารหอดูดาวและจุดวัดอุณหภูมิ  แต่ในแผนที่ท่องเที่ยว ก็ยังมีจุดแนะนำทั้ง
   A. จุดชมวิวแถบบ้านทับเบิก สถานีอนามัยทับเบิก          B.จุดชมวิวหน่วยทับเบิก ใกล้ด่านเก็บเงิน อช. ร่องกล้า  
ไม่ทราบว่าลักษณะสถานที่ของทั้ง 3 แห่งแตกต่างกันตรงไหนบ้างคะ    ......  แพลนของเราคือ
1. เย็นวันแรกไปชมพระอาทิตยตก/ ดูดาวบนดิน ที่เพื่อนลงรูปเป็นแนววิบๆวับๆกันน่ะค่ะ
2. เช้าวันที่สองชมวิวหมอก พระอาทิตยขึ้น แล้วเดินเล่นชมวิถีชาวม้ง หรือ จิบกาแฟ  
       ขอคำแนะนำทีหน่อยนะคะ จุดชมวิวตรงไหนถึงจะเหมาะในการชมดาว/ เดินเล่นตอนเช้า หรือ เย็น
  2. การเดินทางจากที่พักไปยังจุดชมวิวต่างๆ เป็นแบบเดินไปเรื่อยๆได้ หรือ ต้องขับรถไปคะ ตามแผนที่ที่พัก ภูนับดาว อยู่ช่วงบนๆขึ้นไป ไม่แน่ใจว่าจะลงมาทางฝั่งหอดูดาว หรือ สถานที่อื่นๆรอบภู ระยะทางไกลมั้ยคะ / สถานที่ชมวิวส่วนใหญ่มีที่ให้จอดรถมั้ย
3. อาหาร/ ซื้อของท้องถิ่น  รบกวนแนะนำร้านอาหาร ร้านกาแฟวิวดีๆ หรือบอกโซนร้านก็ได้ค่ะว่าอยู่ช่วงไหน  เนื่องจากเวลาค่อนข้างจำกัด ถ้าต้องขับรถตระเวนหาไปเรื่อยๆ คงไม่ทันชมวิว  Y.Y   + ตลาดซื้อผักผลไม้ท้องถิ่นอยู่ตรงแถวไหนคะ

รบกวนด้วยนะคะ  ^^  ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่าาา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่