จะเริ่มเขียนหนังสือขาย มีปัญหาอยากจะถามผู้รู้ครับ

ผมอยากจะเขียนหนังสือ ตำราเรียนครับ มีความรุ้เฉพาะทาวเลยอยากจะทำมาหากินด้านนี้ แต่มีข้อสงสัยอยุ่ว่า ถ้าผมเอาผลงานหรืองานวิจัยคนอื่นมาเขียนเป็นส่วนหนึ่งในเนื้อหาของผมเอง ผมต้องขออนุญาติหรือจ่ายลิขสิทธ์ไหม ยกตัวอย่างนะครับ ถ้ามีนายAทำงานวิจัยเกี่ยวกับลูกชิ้นว่าลูกชิ้นบริษัทไหน อร่อยที่สุด สะอาดที่สุด ถูกที่สุด ส่วนผมเขียนวิธีทำก๋วยเตี๋ยวจำเป็นต้องอ้างอิงผลการวิจัยว่าลูกชิ้นบริษัทไหนอร่อยสุดจากงานวิจัยของนายA  เพื่อจะให้ก๋วยเต๋ยวตัวเองอร่อยสุดและขายตำราเพื่อผลกำไร ผมจำเป็นต้องขออนุญาติหรือจ่ายเงินให้นายAไหมครับ เพราะหนังสือที่ผมจะเขียนจำเป็นต้องอ้างอิงผลการทดลองและงานวิจัยของหลายๆคน แต่ไม่ได้เอางานของเขามาเปลี่ยนชื่อเป็นงานของตัวเองนะเอาแค่บางส่วนพร้อมระบุชื่ออ้างอิงเฉยๆ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่