การซื้อบ้านจากผู้กู้ร่วม (ผู้กู้หลักเสียชีวิต) ต้องเตรียมอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

กระทู้คำถาม
ผมกำลังจะซื้อบ้านเดี่ยว จาก สามี-ภรรยา ที่ไม่จดทะเบียนสมรส ชายเป็นผู้กู้หลัก หญิงเป็นผู้กู้ร่วม ปี 52 ชายเสียชีวิตที่ ตจว.

หญิงส่งบ้านต่อ ไม่สามารถแก้เป็นผู้กู้เดี่ยวได้ เพราะอาชีพอิสระ ธนาคารบอกให้ส่งต่อไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะหมด ค่อยโอนให้หญิงทีเดียว
(จากจุดนี้ ธนาคาร ทำถูกต้องไหมครับ?)

นัดกันที่ ที่ดิน ต้นปีหน้า ขอถามว่า
ผู้ขายต้องเตรียมตัว เตรียมเอกสารอะไร เป็นพิเศษไหมครับ มีใบมรณะบัตรของชายแล้ว
ค่าปลดจำนอง  จ่ายกี่บาทครับ (ถ้าค้างอยู่สองแสน)

ส่วนตัวผู้ซื้อ กังวลใจเรื่อง ปัญหามรดกมากกว่า กลัวว่าจะไม่ใช่เป็นการซื้อบ้านจากเจ้าของตัวจริง
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กู้บ้านไม่มีกู้หลักหรือรอง มีแต่กู้ร่วมกัน สิทธิเท่าๆกัน
เมื่อผู้กู้ร่วมเสียชีวิต ส่วนครึ่งนึงที่เป็นกรรมสิทธิ(พร้อมหนี้สิน)ย่อมตกเป็นของทายาท
ผู้จัดการมรดกจะมีหน้าที่ขายบ้านนี้แทนได้ แล้วเอาเงินไปแบ่งตามส่วน
ภรรยาต้องไปยื่นขอเป็นผู้จัดการมรดกจึงมีสิทธิทำธุรกรรมขาย
ไม่งั้นซื้อขายไปคงมีปัญหา จริงๆกรมที่ิดินคงจะไม่ให้โอนอยู่แล้วถ้าไม่ถูกต้อง

ไม่มั่นใจ 100% นะครับ แต่ประมาณนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่