ดอกเบี้ยผ่อนบ้าน หักภาษี คิดยังไงครับ

ดอกเบี้ยผ่อนบ้าน หักภาษี คิดยังไงครับ

คำถามนะครับ
1) เอาดอกเบี้ยทั้งหมดที่จ่ายไปทุกเดือนมารวมกัน แล้วเอาไว้หักเหมือน LTF/RMF ใช่ไหมครับ
2) ถ้าเราโป๊ะเงินต้นไป ทำให้หลายๆเดือนไม่มีดอกเบี้ย โชว์ขึ้นมา   เราจะยังเอาไปคำนวนไว้หักภาษีได้ไหมครับ ไม่น่าได้ใช่ไหม

ถ้าข้อ 2 ไม่สามารถเอาไปใช้หักภาษีได้   ยังนี้เราไม่ควรโป๊ะบ่อยๆ ใช่ไหม (เพิ่งคิดได้นะ)
รวบรวมเอาไว้ทีเดียวไปโป๊ะ จะได้เอาไปใช้ (หักภาษี) ไม่ได้แค่เดือนเดียว

หลักการ แบบนั้นไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่