5 ปี กับการท่องเที่ยว แบบ อิสระ'ภาพ' ของผม

สวัสดีครับ ผมอายุ 26 ปีครับ
เป็นสถาปนิกอิสระ

วันนี้ผมมีเรื่องราว 5 ปี กับการท่องเที่ยว แบบ อิสระ'ภาพ' ของผม
มาเล่าให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ

-จุดเริ่มต้น-

ผมเริ่มต้นการท่องเที่ยวอย่างจริงจังเมื่อเริ่มเข้ามหาวิทยาลัยครับ
จุดเปลี่ยนมันเริ่มต้นตอนที่น้ำท่วม กทม. ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยขอนแก่น
ใช่ครับที่ขอนแก่นน้ำไม่ท่วมแต่เพื่อนผมที่ทำงานเป็นปีแรก
ตกอยู่ในสภาวะว่างงาน ออกไปทำงานไม่ได้ เริ่มรู้สึกเครียด ฮ่าๆ
เหมือนจะต้องออกไปข้างนอกเพื่อท่องโลกให้ได้

ในขณะที่ผมเรียนคณะสถาปัตย์ ปี 5 งานที่ค่อนข้างเยอะ
เป็นต้นเทอมที่ 2 ที่เพิ่งเริ่มขึ้น Thesis กำลังได้รับการฟูมฟัก
จากปกติในเทอมนี้คือการทำวิทยานิพนธ์ล้วนๆ 1 ตัว
ซึ่งพบว่าต้องตรวจแบบอย่างน้อยอาทิตย์ละ 2 ครั้ง

มันสำคัญกับผมมากกกกกก (ก ไก่หลายตัว)

ตั้ง 12 หน่วยกิจแน่ะ พลาดนี่เกรดฮวบทันที ผมจึงตัดสินใจ...

ลา(แอ๊บ)ป่วย...เพื่อไปเที่ยวดีกว่า

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ 3 ปีที่แล้ว
แต่...ผมขอเกริ่นทริปช่วงปีแรกๆก่อนครับ มีความเป็นมาหลายรูปแบบมาก
ค่อนข้างตกใจกับการตัดสินใจของตัวเองนิดหน่อย ฮ่าๆ

ปกติที่บ้านผม ครอบครัวแม่และพ่อ ต่างก็ชอบเที่ยวครับ
ตอนเด็กๆผมจึงติดสอยห้อยตามไปตลอด ตั้งแต่แบเบาะเลยทีเดียว

บ้านเกิดผมอยู่ที่ 'บุรีรัมย์' ครับ

คนอีสานขนานแท้ ที่เที่ยวแถบอีสานเลยได้ไปหมด แต่ไม่มีภาพสวยๆไว้ดู
มีแต่ใน memory ในสมองครับ จำได้หมดว่าเคยไปไหนบ้าง ถ้ามีโอกาสคงอยากไปเก็บภาพทวนความทรงจำอีกครั้ง
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่