4G ขออณุญาติเจ้าของคำตอบกระทู้ที่ผ่านมาด้วยครับ

"เขาประมูลคลื่นความถี่กันครับ แล้วแต่ว่าค่ายจะเอาไปทำ 3G หรือ 4G"

ความถี่ 2100 ที่ประมูล มันสามารถเอาไปเปิดบริการ 4G หรือ 3G ก็ได้ครับ

4G ที่ทรู กับดีแทคให้บริการ อยู่บน ความถี่ 2100 ที่ประมูลมาไงครับ

มือถือไหนๆ ในโลกที่รองรับ 4G ส่วนใหญ่ ก็รองรับบนความถี่ 2100 เยอะแยะ

ส่วนเอไอเอสเปิด 4G ไม่ได้ เพราะ ล/ค มีเยอะมาก ช่องสัญญาณไม่พอครับ ทุกวันนี้เอไอเอสเน็ตมีปัญหาจะตาย ถ้าจะเอา 2100 มาเปิด 4G อีก คิดว่า จะรอดเหรอครับ??

เขาเลยต้องรอประมูลคลื่นความถี่ใหม่เพื่อเอามาเปิด 4G เฉพาะไงครับ

โอเค๊???
ตอบกลับ
0 2   
-----------------------------------------------
คำถามเพิ่ม
AIS ช่องสัญญานไม่เพียงพอเพราะฐานลูกค้าเยอะที่สุด ทำให้โอกาสที่จะทำ 4G สู้กับอีกสองจ้าวน้อยกว่า
ถ้า รัฐยังไม่ยอมเปิดการประมูล(หลังจากเลื่อนไม่มีกำหนด)
ก็เท่ากับเป็นการปิดกั้น AIS และไปเอื้อประโยขน์ให้กับจ้าวอื่นให้ทำ 4G ได้ดีกว่าเพราะมีช่องเหลือ หรือปล่าวครับ
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ การเป็นผู้นำของ AIS มันก็ชักจะไม่แน่แล้วซิครับ
เพราะไม่สามารถขยายช่องสัญญานได้ เหมือนกับฃลอผู้นำให้ช้าลง
เพื่อให้คู่แข่งตามมาให้ทันก่อน  แล้วค่อยให้ประมูลใหม่
ผมคิดมากไปไหมนี่

ขออนูญาติเจ้าของคำตอบ ก็อปมาโดยไม่ได้บอกล่วงหน้า
ผมไม่ได้มีเจตนาคิดร้ายอะไรนะครับ
เพียงแต่ผมสงสัยอะไรบางอย่าง และ ต้องการข้อมูลเพิ่มเพื่อเรื่องส่วนตัวเท่านั้นเอง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่