สอบถามเรื่องกฎหมายที่ดินตาบอด

เรื่องทั้งหมดประมาณนี้นะคะ

เรามีที่ดินซึ่งแต่ก่อนนั้นมีทางเดินออกสู่ถนนแต่ตัดผ่านที่ดินอีกแปลง(เป็นทางเดินที่ใช้มานานเกือบร้อยปี) แต่เจ้าของโฉนดที่ดินคนปัจจุบันปิดทางเดินเข้าออก ทำให้ที่ดินในส่วนของเราเป็นที่ดินตาบอด ซึ่งทางเราได้มีการไกล่เกลี่ยกับเจ้าของที่ดินแปลงดังกล่าวแล้วแต่ไม่มีการยอมความจึงมีการฟ้องร้องเกิดขึ้น เจ้าของโฉนดที่ดินดังกล่าวมีการเรียกร้องค่าผ่านทางคือ 24,000 บาท/ปี

ทางเข้ามีระยะประมาณ 500 เมตรค่ะ ความกว้างประมาณรถยนต์ 1 คัน ไม่มีต้นไม้ปลูกเลยเพราะเป็นทางที่เจ้าของโฉนดเค้าก็เดินเหมือนกัน แต่ตอนนี้ตรงส่วนทางเดินที่ติดกับที่ดินเราเขาได้มีการเริ่มปลูกต้นไม้ขึ้น

เราคิดว่าราคา24,000 บาทต่อปีนั้นแพงไป เพราะเราต้องจ่ายราคานี้ทุกปี ลองคิดดูนะคะ 10 ปีก็ 240,000 บาท เราอยากรู้ว่านี้เป็นราคาที่เหมาะสมรึเปล่า ? หรือพอจะมีวิธีอื่นอีกไหมคะ ?

- ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ -
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
บ้านผมก็เป็นอย่างนี้ครับ ตั้งแต่เด็กแล้ว เห็นมาตลอด จนปัจจุบันเรามีกำลัง เลยคุยกับข้างบ้านว่า จะขอซื้อทำถนนเข้าออก ระยะทางน่าจะประมาณ 500 เมตรได้  เจ้าของเขาไม่ยอมขาย  แต่เขาไม่ได้ปิดทางนะครับ เดินกันปกติ  อยู่กันเหมือนเดิม ไม่ได้ผิดใจอะไรไรกันเลย เพราะอยู่กันมานาน

ถ้าคิดแบบเห็นแก่ตัว ก็ด้านบนหลายคน คือ ที่ดินเขา เขาทำอย่างไรก็ได้ แต่ไม่จริง นำฟ้องศาลได้เหมือนบางความเห็น

พอจะขอซื้อ บางคนหน้าเลือด จะโก่งราคา เพราะเห็นว่าไม่มีทางออก  

ที่ดินตาบอดแบบนี้ ข้อเสียอีกอย่างที่ผมเพิ่งทราบคือ  ธนาคารไม่รับจำนองด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่