อุบัติเหตุรถชน สามารถเรียกค่าเสียหายจากค่าอะไรได้บ้างคะ

ในกรณีที่เดินข้ามทางม้าลาย และรถมอเตอร์ไซด์ผ่าไฟแดงมาชน กระดูกเชิงกรานหักพักรักษาตัวอยู่รพ.18วันและรักษาตัวต่อที่บ้านอีกเกือบๆเดือนๆ ไม่ได้ไปเรียนที่มหาลัยเลยประมาณเดือนครึ่ง เสียโอกาสอะไรไปหลายอย่างมากๆค่ะ ปกติหากทำงานแล้วสามารถนำรายได้มาเรียกค่าเสียหายได้ แล้วในกรณีของเรายังไม่ได้ทำงานจะสามารถเรียกค่าเสียหายจากอะไรได้บ้างคะ แล้วกรณีแบบนี้เป็นบาดเจ็บสาหัสไหมคะ แล้วอย่างคุณแม่ต้องไปคอยเฝ้าเราที่รพ.ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นนอกจากค่ารักษาพยาบาลก็สูงจะสามารถเรียกได้ไหมคะ แล้วเราควรจะดำเนินการอย่างไรคะ เรียกร้องจากประกันได้ไหม ไม่ทราบข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้จริงๆ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่