[CR] Walk-In closet ในฝัน ของสาว ๆ ^^

เชื่อว่าสาว ๆ หลายคน คงมีความฝันที่อยากจะมี walk-in closet เป็นของตัวเอง เหมือนกันกับเรา ^^
หลังจากที่โอนบ้านเรียบร้อย ก็มาถึงขั้นตอนการตกแต่งบ้าน
เราเริ่มด้วยการตกแต่งห้องนอนก่อนเลย เพราะถ้าเงินหมด จะได้มีห้องนอนก่อน อิอิ

ห้องนอนเดิมเป็นห้องขนาดประมาณ 3 x 6 เมตร พื้นเป็นกระเบื้อง โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบพื้นกระเบื้อง เพราะเวลาเดินจะเย็น
จึงตัดสินใจที่จะปูพื้นใหม่ ด้วยไม้ลามิเนท
อีกประเด็นคือขนาดของห้อง ประมาณ 18 ตรม กลัวแอร์จะไม่ค่อยเย็น (เพราะจะซื้อแอร์ 12000 BTU) แล้วเราก็อยากได้ Walk-in closet
อยู่แล้ว เลยกั้นห้องเพื่อทำเป็นห้องแต่งตัวในฝัน หุหุ

เริ่มจากการกั้นห้องก่อน ด้วยขนาดพื้นที่ ที่มีจำกัด จึงได้ พท ของ walk-in closet ประมาณ 1.8 x 3 เมตร วัสดุทำด้วยโครงเหล็ก และแผ่นยิปซั่ม
ตามภาพเลยค่ะ

กั้นห้องเราหาช่างเอง คิดเหมาค่าของ รวมค่าแรง แต่ว่าไม่รวมประตู
เราต้องซื้อประตูพร้อมอุปกรณ์รางสไลด์เอง (เบ็ดเสร็จ ราคาเกือบเท่าค่าจ้างกั้นผนัง 55)

มาดูรูปเต็ม กันค่ะ

ประตูเป็นประตูไม้  (อ่อ ต้องซื้อสีสำหรับทาไม้ ด้วย ส่วนค่าแรงทาสีฟรี ขอให้พี่ช่างที่กั้นประตูเค้าทำให้)

หลังจากได้ทำการกั้นห้องเรียบร้อย ก็มาถึงการติดตั้งอุปกรณ์ เพื่อทำ Walk-in closet ในฝันให้เป็นจริง
อันนี้เราได้หาข้อมูล จากหลาย ๆ ที่ (ตามกระทู้ก่อนหน้า ตามไปอ่านกันได้ http://pantip.com/topic/32526824)
ได้ข้อสรุปว่าใช้ของ Home Pro เพราะราคา และมีบริการติดตั้ง (ซึ่งเราเองไม่มีฝีมือเลย)

เริ่มจากทางฝ่ายติดตั้งสำรวจอุปกรณ์ ดูแบบ (เราไปให้ Home Pro ออกแบบให้) และเริ่มลงมือ
อยากบอกว่าประทับใจตรงที่พี่ช่างเค้ามีอุปกรณ์ในการรองฝุ่น ตอนที่เจาะสว่านเข้าไปในผนัง
มันช่วยได้เยอะเลยตอนทำความสะอาด (ฝุ่นน้อยลงมากกกกก)
จริง ๆ อุปกรณ์พวกนี้หากใครมีความสามารถ และอุปกรณ์พวกสว่าน ก็สามารถติดตั้งเองได้
แต่สำหรับเราคิดว่า คงไม่ไหว เพราะต้องกะ ระยะ เล็งเหลี่ยม บลา ๆ มากมาย

ตอนแรกคิดว่าไม่นานก็น่าจะเสร็จ ปรากฎ เริ่มทำตอน 10.00 กว่าจะเสร็จก็ปาเข้าไป เกือบบ่าย 3
ถือว่าเป็นงานฝีมืออย่างหนึ่งที่เดียว

มาดูภาพตอนเสร็จแล้วกันค่ะ

เสร็จแล้วก็ชื่นใจค่ะ Walk-in closet ในฝัน ราคาเบา ๆ ^^

มาต่อกันที่การปูพื้น ลามิเนทค่ะ สิ่งสำคัญของการปูพื้นไม้ลามิเนท คือเรื่อง ขนาดของพื้นที่ค่ะ
เพราะแค่เศษเสี้ยวของ 1 ตรม เมตร หากคำนวณผิด อาจทำให้คุณต้องซื้อพื้นไม้อีกทั้งกล่องเลยก็ได้
ถึงแม้ว่าราคาที่ซื้อขายกันจะเป็นราคาต่อ ตรม แต่พื้นไม้ลามิเนท เองจะแพค มาเป็นกล่อง ๆ
กล่องหนึ่งก็จะสามารถใช้ได้ประมาณ 2 ตรม หน่อย ๆ

ตรงนี้บอกเลยค่ะว่าเราพลาดเรื่องการคำนวณพื้นที่ ห้องเราขนาด 3 x 6 = 18 ตรม แต่มันจะมีช่องเว้านิดหน่อย ตรงเสา และประตูเข้าห้อง
ซึ่งตอนแรกคิดว่าเผื่อไว้ซัก 20 ตรม น่าจะพอ แต่ปรากฎว่า ไม่พอค้าาา เศร้าเลย ต้องจ่ายเงินเพิ่มค่าไม้พื้น แต่ค่าอุปกรณ์ไม่ต้อง

ตรงนี้เราก็ซื้อที่ Home Pro เช่นเดียวกัน เพราะซื้อ 20 ตรม ขึ้นไป บริการติดตั้งฟรี พร้อมอุปกรณ์ เช่น ขอบบัว ตัวจบงาน
อุปกรณ์ก็สำหรับนะคะ เพราะถ้าหากซื้อไม้ พื้น แล้วต้องซื้ออุปกรณ์อีก ก็ต้องเพิ่มอีกหลายพันนะคะ

ไปดูรูปขั้นตอนการปูพื้นกัน
1.ทำความสะอาดพื้น (ทำเองนะคะ)
2.รื้อขอบบัว อันนี้จะไม่รื้อก็ได้ถ้า ขอบบัวเดิมสีไม่ตัดกับพื้น (ช่างทำให้ แต่คิด คชจ ตามระยะของขอบบัว เป็นเมตร)
3.รองพื้นด้วยแผ่นพลาสติก ช่างบอกว่าจะช่วยเรื่องความชื้น
4. เริ่มปูพื้นลามิเนท เทคนิคคือ การเรียงไม้ ให้เป็นขั้นบันได มันจะทำให้ไม้ติดกันแน่น ไม่หลุด
รุ่นที่เราเลือก ไม่ต้องใช้กาว เป็นเหมือนตัวล็อคที่นำมาต่อ ๆ กันได้เลย

อันนี้ก็ใช้เวลา และฝีมือค่ะ เพราะต้องมีการตัดไม้พื้น ให้เข้าเหลี่ยมเข้ามุม
ให้พอดีกับพื้นที่ของห้อง ตรงนี้ต้องดูช่างดี ๆ ด้วยค่ะ เพราะหากช่างที่ไม่ชำนาญ ประสบการณ์น้อย จะตัดไม้เราแบบเปลือง ๆ
ทำให้เราเสียไม้ไปป่าว ๆ

เบ็ดเสร็จ เราเองก็ต้องจ่ายค่าไม้เพิ่ม อีกประมาณ 2 ตรม
ส่วนอุปกรณ์ไม่ต้องเพิ่ม
เสียค่ารื้อบัวนิดหน่อย
ที่สำคัญเลย ค่าตัดประตูห้อง ให้สั้นลง เนื่องจาก การปูพื้นทำให้พื้นห้องสูงขึ้น ประตูก็จะปิดไม่ได้ตามระเบียบ
เฮ้อออ ยิบย่อยค่ะ แต่ก็นะ ถือว่าเป็นค่าแรงของช่างเค้า
แต่เสร็จแล้วก็ชื่นใจ หายเหนื่อย หายเซ็ง ได้พื้นห้องสวยอย่างที่ตั้งใจไว้ อารมณ์ของห้องดูเปลี่ยนไปเยอะเลยค่ะ

ปล ภาพคนละมุมไปหน่อย ขออภัย

หวังว่าคงจะมีประโยชน์กับเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ไม่มากก็น้อยนะคะ
นี่ก็ยังเหลืออีกเยอะเลย หลังคา ต่อเติมครัว เหนื่อย แต่ก็สุขใจค่ะ
เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ สู้ ๆ
ชื่อสินค้า:   Home Pro
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่