ถ้ารวยแล้ว รวยที่สุดในโลก ไม่ต้องทำงานอะไรแล้ว แต่ยังอ่อนเยาว์ แข็งแรง

เป็นคำถาม 'สมมติ' ย้ำว่า 'สมมติ'
ฉะนั้น ใส่จินตนาการให้เต็มทีได้เลยค่ะ!

สมมติว่าคุณรวยมากๆ
งานที่คุณทำโทรกริ๊งเดียวต่อวันก็เสร็จ
(งานอะไรไม่รู้ ไม่ต้องแคร์ จินตนาการกันไปก่อน)
คุณเหลือเวลาอีกยี่สิบสามชั่วโมง สามสิบนาที ต่อวัน
ร่างกายก็แข็งแรง หน้าตาก็ดี
ตอนนี้คุณรวยแล้ว โรงแรมที่แพงที่สุดก็พักแล้ว
ประเทศที่มีหรืออยากไปก็ไปมาแล้ว
อาหารเลิศรสสารพัดภัตตาคารก็ไปลิ้มลองแล้ว
เสื้อผ้า ชุดสวยๆ เครื่องประดับเก๋ไก๋ เข็มขัด เน็คไท ฯลฯ
จะหายากหรือราคาแพงระยับก็ได้มาแล้ว

คำถามคือ...เอาไงกับชีวิตต่อดีคะ

พอมีมากๆ เข้า ก็จะมองว่าสิ่งเหล่านี้ธรรมดามาก
เราคิดว่าจุดนี้แหละประเด็น
คือถ้าเรามองมันอย่างตื่นตาตื่นใจ
จะกี่ครั้งก็ไม่น่าเบื่อ
แต่ถ้าเราพบสิ่งนี้มากๆ เราจะมองว่ามันธรรมดามาก
(ให้คิดนะคะ)
นานวันเข้าก็จะเบื่อ

ถ้าไม่หันหน้าเข้าหาธรรมะ
คิดว่ายังมีอะไรที่อยากทำต่อไปอีกคะ
ขอบคุณค่ะ

แท็กสองวัยนะคะ
แท็กมนุษย์เงินเดือนเพราะไม่มีชีวิตผู้ใหญ่ให้แท็กค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่