เล่นเวทเย็น+เวย์ 2 scoop ควรเว้นระยะกี่นาทีถึงเหมาะสมในการทานข้าวเย็นได้ครับ

กระทู้คำถาม
ผมพึ่งทานเวย์ถังแรกในชีวิต ได้เกือบๆเดือนแล้วครับ ผมสูง 184 นน.83 ต้องการสร้างกล้ามเนื้อและลดพุงไปด้วย มีข้อสงสัยคือ ปกติผมจะเล่น เวท(5วัน/สัปดา)+คาดิโอ(3วัน/สัปดา)  จะเล่นที่บ้านทุกเย็นหลังเลิกงาน กว่าจะถึงบ้านก็จะเริ่มเล่นประมาณ 18.00-19.30 ถ้าวันไหนคาดิโอด้วยก็ถึง 20.00 เล่นเสร็จผมก็ทานเวย์ 2 scoop นั่งพักอีกซัก 0.5-1 ชม. ถึงทานข้าวเย็นครับ คือสรุปกว่าจะได้ทานข้าวเย็นก็ปาเข้าไป 3-4ทุ่ม นอนเที่ยงคืน เลยอยากถามเพื่อนๆพันทิพว่า
1. ผมควรทานข้าวเย็นหลังทานเวย์กี่ชั่วโมงครับ
2. ผมทานข้าวดึกแบบนี้มีผลอะไรรึป่าวครับ (มื้อเย็นเน้นเนื้อกับผัก ข้าวน้อยครับ)
3. วันที่ผมเล่นเวท+คาดิโอ ผมควรทานเวย์ หลังเล่นเวท แล้วค่อยคาดิโอ หรือว่า เวทและคาดิโอให้เสร็จ ค่อยทานเวย์ทีเดียวครับ

อาหารประจำวัน ไม่ได้เน้นอะไรมากครับ แต่จะเน้นเนื้อกับผัก แล้วทานแบบไม่ปรุง
มื้อเช้า ข้าวแกงเน้นเนื้อผัก บางวัน ต้มเลือดหมู(ไม่ปรุง)+ไข่ต้ม2ฟอง ข้าวเปล่า
มื้อย่อย 10.00 ขนมปังโฮลวีท 2 แผ่นกับทูน่ากระป๋อง
มื้อเที่ยง ก๋วยเตี๋ยวต้มยำ ไม่ปรุงรส
มื้อย้อย 14.00 ขนมปังโฮลวีท 2 แผ่นกับทูน่ากระป๋อง
มื้อเย็น เวย์2 scoop หลังเล่นเวททันที และพักประมาณครึ่งถึง1 ชม. ค่อยทานข้าวเย็นประมาณ 3-4ทุ่มครับ เน้นเนื้อผัก ข้าว1จานปกติ ไม่ก็สุกี้

ปล.ยินดีรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่