มีทฤษฎีไหนบ้างค่ะ ที่สามารถนำไปสนับสนุนการค้าและการเป็นเมืองท่าของสิงคโปร์?

สวัสดีค่ะ อยากขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ใน Pantip หน่อยคะ
คือ อยากทราบความเห็นจากพี่ๆที่มีความรู้ว่า
มันมีทฤษฎีไหนบ้างที่สามารถนำไปสนับสนุนการเป็นเมืองท่าที่เจริญรุ่งเรืองของสิงคโปร์ ในช่วงศ18-19
ซึ่งในช่วงนั้นสิงคโปร์เป็น straits settlements ของอาณานิคมอังกฤษ

ตอนนี้หนูได้ค้นคว้าและศึกษาเกี่ยวกับเรื่องที่ทำพอสมควรแล้ว
แต่ยังไม่สามารถหาทฤษฎีไหนมาสนับสนุนได้ลงตัวสักที คือหนูจับประเด็นและโยงเข้าไม่เป็นอะคะ
จึงอยากได้คำปรึกษาจากพี่ๆที่มีความรู้ด้านนี้เพื่อประกอบความเข้าใจ
หากมีท่านไหนหนังสือแนะนำให้อ่านเพื่อศึกษาเพิ่มเติม ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ปล.หากพิมพ์ผิดหรือแท็กห้องผิด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
แท็ก ห้องราชดำเนิน เพราะเกี่ยวกับการเมืองการปกครองของอาณานิคม
ห้องสยามสแควร์ เพราะเป็นเรื่องการเรียนในมหาวิทยาลัย
ห้องสมุด เพราะเกี่ยวกับการศึกษาเชิงประวัติศาสตร์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่