ลูกสาว 9 เดือน กับปัญหาการกิน ช่วยด้วยค่ะ แม่กลุ้มใจมากที่สุดแล้ว

สวัสดีค่ะ นี่เป็นการตั้งกระทู้แรกเลยค่ะ ยาวหน่อยนะคะ แต่รบกวนคุณหมอ หรือ คุณแม่ทั้งหลายที่มีประสบการ์ณ ช่วยด้วยค่ะ

ปัจจุบัน ลูกสาว อายุ 9 เดือนค่ะ น้ำหนักแรกคลอด 3020 กรัม อายุได้ 2 อาทิตย์ น้ำหนักไปเหลือ 2600 กรัมค่ะ
แม่มาทราบจากผดุงครรภ์ ภายหลัง น้องมีพังผืดใต้ลิ้น หมอนัดคลิบลิ้น ตอนน้องอายุได้เดือนกว่าๆ ค่ะ

ตลอดมา แม่ให้ นมแม่ กับ นมผง ค่ะ น้องเป็นเด็กที่กินนมทีละน้อยๆ และใช้เวลานาน ประมาณ 45 นาทีต่อมื้อทุกครั้ง
และจะทาน มื้อละ  2-3 ออนซ์ มาตลอด บางทีอาเจียนออกมา ก็มีค่ะ ทุกอย่างที่ผดุงครรภ์แนะนำแม่มา แม่ทำหมดค่ะ ไม่ว่าจะ
ป้อนทีละน้อยๆ ป้อนบ่อยๆ หรือ จับตัวน้องตั้งตรงเวลาป้อน ก็ตาม ก็ได้ผลบ้างค่ะ
จะป้อนนมแต่ละที ก็แทบแย่กันทั้งบ้าน ต้องอุ้มในท่าที่เค้าชอบ ในที่ ในมุม ในบรรยากาศ ที่เป็นแบบเฉพาะของเค้าค่ะ
พูดง่ายๆ ว่า น้องเป็นเด็กทานยาก มาตลอด ทุกครั้งที่ไปเจอผดุงครรภ์ ชั่งน้ำหนัก ก็เกือบตกเกณฑ์ตลอด

เข้าเรื่องนะคะ   เมื่อน้องอายุ 6 เดือน แม่เลยลองป้อนอาหารค่ะ คิดว่า น่าจะช่วยเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมการกิน ได้บ้าง

ตลอดเวลา น้องก็ยังกินยากมากๆ ค่ะ คือ ไม่อ้าปากรับอาหาร เห็นช้อนมาจ่อหน้า ก็เม้มปากไว้ แม่ก็สรรหาทุกวิธีให้อ้า
หนักๆเข้า แม่ก็ต้องล่อด้วยน้ำ ถ้าน้องเห็นว่าในช้อนเป็นน้ำก็อ้าปากรับค่ะ เท่ากับว่าบางทีนี่เป็น กินข้าวคำ น้ำคำ เลยค่ะ
ซึ่งแม่ก็ไม่คิดว่ามันดีนะคะ แต่ไม่มีทางแล้ว

บรรยากาศในการทานคือ น้องจะนั่งเก้าอี้เด็กของเค้าเอง ไม่มีการดูทีวี หรือ สิ่งอะไรพวกนี้รบกวน แม่ก็พยายามทำตามคำแนะนำ
ของผดุงครรภ์ ที่ทุกครั้งไปพบ ก็จะบอกปัญหานี้ตลอด ไม่ว่าจะ ให้กินพร้อมกับผู้ใหญ่  น้องจะเลียนแบบ ก็ยังไม่ได้ผลค่ะ ไม่อ้าปาก

อาหารที่แม่ทำ ก็จะเน้นเมนู แคลอรี่สูง เช่น อโวคาโด ใส่น้ำมันรำข้าวในอาหาร ใส่เนื้อหมู ไข่แดง เพราะน้องค่อนข้างทานน้อยอยู่แล้ว

ณ วันนี้ น้องทานข้าว 1 มื้อ ใช้เวลาป้อน 45-60 นาที ค่ะ ปริมานอาหาร 1 มื้อ อยู่ประมาณ 3 ออนค่ะ ต้องมีแม่และยาย ช่วยกัน
ทั้งล่อ ทั้งชน ทั้งหลอก ทั้งเล่น ให้อ้าปาก คือ ยายถือ ช้อนที่มีน้ำล่อค่ะ พอน้องอ้าปาก แม่ก็รีบยัดช้อนที่ใส่อาหารเข้าปาก
น้องไม่บ้วนนะคะ แต่จะอมไว้ นานมากกว่าจะกลืน

น้องอายุ 9 เดือนแล้ว ก็ถึงเวลาลองอาหารหยาบๆ ดูบ้าง แม่ก็ลองค่ะ ปั่นหยาบๆ น้องไม่กินเลย อมไว้ ไม่เคี้ยว และร้องไห้เบาๆ แบบไม่พอใจ
ปากก็เม้มตลอด เหมือนเค้าขี้เกียจเคี้ยว

แม่ก็ยังไม่ลดละความ พยายาม ก็ให้เค้าลอง finger food  
ให้ลองจับ ถือ เอาเข้าปากดู แรกๆ ก็เอาเข้าปากค่ะ สัก 2-3 มื้อ ก็ไม่เอาเข้าปากแล้ว
แค่ถือ จับ เล่น และ ทิ้ง ให้หมาที่นั่งรออยู่ข้างๆ --"

ตารางการกินประมาณนี้ค่ะ
ตี 4 - นม 3-4 ออน
8 โมงเช้า - มื้อเช้า porridge ผสม อโวคาโด ผลไม้ นม
11 โมงเช้า - นม 3-4 ออน
บ่าย 1 - เที่ยง ข้าว เนื้อสัตว์ ผัก น้ำมันรำข้าว
3 โมง นม 3-4 ออน
6 โมง ดินเนอร์ คล้ายๆ มื้อเที่ยง
1 ทุ่มครึ่ง ขี้นนอน นม 4-5 ออน

อาจจะตื่นมากินนม ประมาณเที่ยงคืน บางทีก็ไม่ตื่น

แม่อยากหาวิธีแก้ไข การกินยากของน้องค่ะ คือ ไม่รู้จะหาวิธีไหนมาให้น้องอ้าปาก อยากให้การกิน การป้อน
อาหารในแต่ละมื้อ ใช้เวลาสั้นลงกว่านี้
คือ แม่ควรจะกำหนดมั้ยคะ ว่า แค่ 30 นาที กินแค่ไหนแค่นั้น?  ไม่หมดถ้วยก็เก็บเลย หรือ แม่ควรทำยังไงดีคะ รบกวน
คุณหมอ หรือ คุณแม่ที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ เราหมดหนทางค่ะ

แม่กับน้องอยู่ อังกฤษค่ะ จะเจอหมอทีก็ยากและนานแสนนาน ต้องรอคิว ไปก็จะเจอแต่พยาบาลหรือ ผดุงครรภ์ ก็บอกเหมือน
เดิมๆ ทุกครั้ง น้องไม่มีปํญหา น้ำหนักขึ้นตามเกณฑ์ นู่นนี่ แต่อยากจะบอกว่า ..... ที่ได้มา เพราะแม่กับยาย ตื้อๆๆๆ เค้นๆๆๆ กันมา

น้ำหนักล่าสุด อายุ 9 เดือน 8.1 โล สูงประมาณ 72-73 ซม ค่ะ

ถ้าคุณแม่ท่านไหน มี กุมารแพทย์ ด้านโภชนาการ ที่กรุงเทพ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ แม่จะกลับกรุงเทพสิ้นปีนี้ จะพาน้องไปปรึกษาค่ะ
แต่ระหว่างนี้ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่าาาาา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่