ไอโฟนหายไป 2 เดือน ตามจนเจอแล้วค่ะ

สือเนื่องมาจาก กระทู้นี้ค่ะ

http://pantip.com/topic/32471645

ตอนที่หาย เลยตั้งกระทู้ สอบถามไว้ค่ะ ก็มีสมาชิกหลายๆท่าน ที่กรุณาเข้ามาช่วยเหลือ
ซึ่งดิฉัน ขอบคุณเป็นอย่างสูงนะคะ
ตอนนี้ หาเจอแล้ว ดีใจมากค่ะ นับว่าเป็น 1 ในร้อย เลยก็ว่าได้ จะมาเล่าเหตุการณ์ให้ฟังนะคะ

สาเหตุการทำหาย คือ แฟนทำหายค่ะ ลืมไว้ที่ตู้เกมส์ ณ ห้างแห่งหนึ่ง แถวอนุเสาร์รีค่ะ ในเดือนสิงหาคม
แล้วมี คนมาหยิบไปค่ะ นึกขึ้นได้ว่าหาย ก็เลยโทรเข้า โทรไม่ติดค่ะ แล้วก็ใช้ Find my iphone หาค่ะ
ปรากฏว่า หาไม่เจอ คือปิดเครื่องไปแล้ว
ไปดูกล้องวงจรปิด เห็นหน้าคนที่หยิบไปชัดเจน เลยนำคลิปจากกล้องวงจรปิด
จากทางห้างแห่งนั้น (ต้องขอบคุณพี่ๆเจ้าหน้าที่มากค่ะ ) เข้าแจ้งความค่ะ แล้วก็นำ เอกสาร จากทางสน. ไปยื่นให้กับ 3 ค่ายค่ะ

แต่ทาง ฝ่ายกฏหมาย ของทางค่ายโทรศัพท์ ทั้ง 3 ค่าย จะปิดทำการ ในวันเสาร์-อาทิตย์ ค่ะ
วันทำการ จะเป็นวันจันทร์-ศุกร์
ซึ่งเป็นวันที่เราไม่ว่างค่ะ เราจะว่างแค่ วันเสาร์-อาทิตย์ เท่านั้น เพราะเราเรียนค่ะ เราเรียนจันทร์-ศุกร์
เลยไม่มีเวลา ไปส่งเอกสารเลย
ตอนนั้น ก็ผ่านมา จะ 2 เดือนแล้วค่ะ แฟนเราก็ท้อค่ะ (เจ้าของโทรศัพท์)
คือเหมือนจะลืมๆไปแล้ว ไม่หวังแล้วว่าจะได้คืนค่ะ

แต่โชคดีค่ะ พอดีมีวันหยุด วันธรรมดา คือเป็นสัปดาห์สอบพอดีค่ะ
เราเลยว่า จะเอาเอกสาร ไปยื่นเรื่องที่ทางตึก กับทางค่ายโทรศัพท์ ทั้ง 3 ค่ายค่ะ

ที่แรก ที่เราเอาเอกสารไปยื่นนะคะ คือทางค่าย D-tac ค่ะ อยู่ที่ตึกจามจุรี ค่ะ
เรานำ เอกสารที่ระบุเลขอีมี่ กับใบบันทึกประจำวัน จากทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ออกให้
และก็สำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของโทรศัพท์ค่ะ ไปยื่นให้กับฝ่ายประชาสัมพันธ์ชั้น 1 ค่ะ
จะมีเคาร์เตอร์ของ D-tac อยู่หน้าลิฟท์เลยค่ะ เจ้าหน้าที่ก็รับเอกสารไว้ค่ะ แล้วบอกว่าจะนำเอกสารขึ้นไปให้
ฝ่ายกฏหมาย ภายในวันนี้ค่ะ แล้วให้เบอร์โทรศัพท์ไว้ติดต่อ เพื่อเช็คอีกทีค่ะ 3 สัปดาห์ผ่านไปแล้ว ให้ติดต่อมาอีกทีค่ะ

และเราก็ไป ที่ที่ 2 ค่ะ ซึ่งเป็นอะไรที่ดีใจมากกกกกกกกกกกกกก
เราไป ค่ายทรูค่ะ อยู่ที่อาคาร ทรู ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษกค่ะ
เรากับแฟนขับมอไซต์ไปค่ะ หวังว่าวันนี้ จะนำเอกสารไปยื่น ให้ครบทุกค่ายแล้วก็รอค่ะ

เราเดินเข้าตึก แล้วที่ฝ่ายประชาสัมพันธ์หน้าตึกค่ะ บอกว่าจะเอาเอกสารมายื่นให้ฝ่าย กฏหมาย
เค้าก็ดูเอกสาร แล้วให้แลกบัตรเพื่อขึ้นตึกค่ะ ฝ่ายกฏหมายจะอยู่ที่ชั้น 28 ค่ะ
[ทางค่ายทรู จะแตกต่างกับ ค่ายดีแทค นะคะ ทางทรูจะเช็คให้เดี๋ยวนั้นเลยค่ะ (ซึ่งดีมากๆ) เมื่อนำเอกสารไปยื่น
แต่กับทาง ดีแทค จะต้องรอค่ะ]

ดิฉันไม่สามารถขึ้นตึกได้ค่ะ เพราะใส่กางเกงขาสั้นมา (ตอนนั้นไม่ทราบค่ะ) แฟนเลยขึ้นไปคนเดียว
ดิฉันก็ไปนั่งรอ ตรงทรูคอฟฟี่ หน้าตึกค่ะ

ก็รอยู่เกือบชั่วโมง ก็เลยคิดว่า ทำไมนานจัง สงสัยคนจะเยอะ
ซักพัก แฟนเดินมา ด้วยหน้าตาเบิกบาน แถมยังถือซองจดหมายสีขาว มาอีกด้วย
แฟนบอกว่า ป้ะ!! ไปสน. กัน
เราก็งงค่ะ ไปทำไมเหรอ?
แฟนบอก เจอแล้ว เนี่ย พี่เค้าให้ข้อมูลคนที่เอาไป ไว้ในซองนี้ และให้เราไปยื่นให้กับตำรวจที่รับเรื่องไว้
โหววว! ตอนนั้น ดีใจมากกกก แทบไม่น่าเชื่อค่ะ ว่าจะเจอ
แฟนเราเหตุการณ์ ตอนนั้นให้ฟังค่ะ บอกว่า ที่นาน เพราะรอคิวอยู่ค่ะ มีคนมาทำเรื่องโทรศัพท์หายก่อนหน้าเราคนนึง
และก็ถึงคิวเราค่ะ เจ้าหน้าที่ก็เอาเอกสารไปดู และก็ค้นหา พี่เจ้าหน้าที่ เค้าก็บอก น้อง ใจเย็นๆ เจอแล้วเนี้ย เจอแล้ว

และเราก็นำเอกสารที่ทางค่ายทรู ไปยื่นให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ในวันนั้นเลยค่ะ
พี่ตำรวจ ยังอึ้งเลยค่ะ ว่าเจอด้วยเหรอ โชคดีมากๆ ส่วนมากไม่ค่อยเจอหรอก
พี่ตำรวจก็เอาเบอร์โทรศัพท์ คนที่เอาไป ไปโทรค่ะ แล้วก็เปิดสปิงเกอร์โฟน ให้เราฟัง

คนที่เอาไปรับค่ะ ฮัลโหล
พี่ตำรวจ : ผมร้อยตำรวจโทร . . . นะครับ คุณชื่อ . . . หรือเปล่าครับ
คนที่เอาไป : ครับผม
พี่ตำรวจ : โทรศัพท์ที่คุณใช้ เป็นไอโฟน 5 สีดำ ใช่หรือเปล่าครับ
คนที่เอาไป : ... เหมือนอึ้งไปซักพักนึงค่ะ แล้วบอกว่า เปล่าครับ นี่โนเกีย - - (เรา 3 คนมองหน้ากัน แล้วหัวเราะค่ะ)
พี่ตำรวจ : เนี่ย ผู้เสียหาย เค้ามาแจ้งความ ว่าคุณเอาโทรศัพท์ไป มาคุยกันที่โรงพักนี้ ได้มั้ย
ผมมี ชื่อ-สกุล เลขบัตรประชาชน คุณครบนะ
คนที่เอาไป : ผมเก็บได้ครับ แต่ผมติดต่อกลับไม่ได้ (อยู่ๆ มันก็ยอมรับแล้วค่ะ แต่แหมมม ยิ้มปิดเครื่องเองไม่ใช่เหรอ)
พี่ตำรวจ : ก็บอกว่า ให้มาคุยกัน เอาของมาคืน แต่คนที่เอาไปไม่ว่างวันนี้ค่ะ (วันอังคาร) เพราะทำงาน ไม่สามารถมาได้
เลยขอนัดเป็นวันจันทร์หน้า เวลา 10 โมงค่ะ เค้ายืนยันว่าจะมา ถ้าไม่มา ตำรวจจะออกหมายจับทันทีค่ะ
(ขอขอบคุณ พี่ตำรวจมากๆ เลยนะคะ)

และเราก็รอค่ะ รอให้ถึงวันจันทร์ . .
วันจันทร์มาถึงค่ะ (เมื่อวานนี้เองเลย) เรา 2 คน ยอมหยุดเรียนเลยค่ะ 55555
เราก็ไปถึง สน. แต่พี่ตำรวจคนนั้น คนที่รับเรื่องเค้าไม่อยู่ค่ะ ยังไม่ถึงเวรเค้า เค้าเลยยังไม่เข้า แต่เค้าก็ฝากเรื่องไว้
ให้กับ พี่ตำรวจอีกท่านนึงค่ะ

พี่ตำรวจให้เรา โทรตามคนที่เอาไปค่ะ ว่าจะมาหรือเปล่า จะผิดนัดมั้ย
แฟนเรา ก็โทรค่ะ แล้วเค้าก็รับนะคะ เค้าบอกว่า ตั้งใจจะเอามาคืนค่ะ แต่กลัวโดนจับ แฟนเราก็บอกว่า
ผมไม่เอาเรื่องหรอก แค่พี่เอามาคืน มันก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่เค้าก็กลัวค่ะ แฟนก็เลยให้คุยกับตำรวจค่ะ
พี่ตำรวจก็พูดๆ ว่า เออออ แค่เอาของเค้ามาคืน ก็จบแล้ว ผู้เสียหาย เค้าก็ไม่เอาเรื่องอะไรหรอก
มาๆ มาคืนเค้า แค่นั้นแหละ เค้ารออยู่เนี่ย มาเลยนะ ไม่มีปัญหาหรอก

(คนที่เอาไป เค้ากลัวมากค่ะ เลยไม่กล้าที่จะมา 55555)

เราก็รอให้เค้ามาค่ะ สุดท้าย เค้าก็มา ..
เค้ามาคนเดียวค่ะ แล้วเราก็ไปทำเรื่องกัน พี่ตำรวจก็ลง บันทึกประจำวัน ค่ะ
ประมาณว่า ผู้ชายคนนี้ เก็บโทรศัพท์ได้ แต่ว่าแบตหมด ไม่สามารถติดต่อคืนเจ้าของได้
วันนี้ ติดต่อเจ้าของได้แล้ว เลยนำมาคืน ประมาณนี้ค่ะ คือบันทึกไว้ให้จบกันด้วยดีแบบนี้มั้งค่ะ
แล้วถ่ายรูปคนที่เอาไป กับแฟน มอบโทรศัพท์ คืนให้กันค่ะ
สุดท้าย ก็จบ ค่ะ

ก่อนไป ดิฉัน กับ แฟน เลยยกมือไหว้ พี่คนที่เอาไปค่ะ
พี่ ขอบคุณนะคะ ที่มา .. พี่เค้าก็บอกว่า ครับ ผมตั้งใจจะเอามาคืนอยู่แล้ว แล้วเค้าก็ไปค่ะ
(ซึ่ง ณ เวลานั้น ก็รู้นะคะ ว่าพี่เค้าจงใจที่จะโขมย แต่ ณ เวลานี้ เค้าเอามาคืนค่ะ แสดงว่าพี่เค้าก็เป็นคนดี
มีน้ำใจ คนหนึ่ง ก็ขอบคุณ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ)

สุดท้าย ก็ได้โทรศัพท์คืนค่ะ พี่คนที่เอาไป เค้าบอกว่า ตอนแรกเค้าจะเอาไปขาย
แต่ ที่ร้านบอกว่า ขายไป ก็ไม่ได้ราคาหรอก เค้าก็เลย เอาไว้ใช้เอง (โชคดีมากก ที่ไม่ตัดสินใจขาย ไม่งั้นไม่ได้คืนแน่ค่ะ)

ขอขอบคุณ ทางค่ายทรูมากๆ นะคะ ที่ช่วยเหลือ และให้ใช้บริการค้นหา ให้เลยไม่ต้องรอ ซึ่งดีมากๆ ค่ะ
ขอบคุณ ทางพี่ๆ เจ้าหน้าที่ตำรวจมากๆ ค่ะ (แหมม ก่อนจะกลับ มีการบอกเลี้ยงเหล้าพี่เลยนะ อย่าลืมล่ะ) 5555555555
ขอบคุณ พี่ที่เอาไป แต่ก็ยังอุตส่าห์ เอามาคืน ขอบคุณมากค่ะ

ขอจบกระทู้ ไว้เพียงเท่านี้ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่