สมมติมีเงินสดแม่ให้มาล้านนึงจะฝากออมทรัพย์จะถูกให้เสียภาษีไหมครับ

ที่รู้คือถ้าเป็นเงินได้ประเภทเงินเดือน แต่นี่สมมติว่าแม่ให้เงินมาหนึ่งล้านอาจจะเพื่อนไว้เอาดอกเบี้ยหรือทำธุรกิจ สรรพากรจะหักภาษีเราโดยคิดเปอเซนเงินจากดอกเบี้ยรายได้ หรือคิดรวมกับเงินต้นเงินลงทุนด้วยครับ เวลาเขาจะให้เราเสียภาษีเงินได้ แต่สมมตินี่คือเงินเก็บเรา เอาง่ายๆถ้าเกิดเป็นเงินซัก5 ล้าน เค้าจะหักภาษีจากเงินสดเราทุกปีไหม(หมายถึงเงินนี้แม่ให้มา...สมมติน่ะครับ) เวลาเงินเราอยู่ในธนาคารเยอะๆเขาจะหักภาษีเราจากตรงไหนครับที่เค้าจะแยกว่ารายได้จากธุรกิจหรือนี่คือเงินทุนเรา เพราะกลัวว่าสมมติมีเงินล้านนึงแม่ให้มาแล้วฝากธนาคารไว้ แทนที่จะได้ดอกกลับจะถูกหักภาษีไปด้วยประมาณนี้รึเปล่า. ขออภัยถ้าถ้อยคำไม่สละสลวยอาจงงๆแต่ไม่รู้จะใช้คำยังไง ขอความเห็นพี่ๆหน่อยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่