เรื่องเล่าของ Bearlamey ตอนที่ 2

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปทำงานที่โรงแรมแห่งหนึ่งเป็นแผนกรับผ้าของแขกมาซักอบรีด และรับผ้าจากโรงแรมอื่นมาซักด้วย มีอยู่วันหนึ่งพี่คนที่ต้องไปรับผ้าจากโรงแรมอื่นมาซักไม่มาทำงานผมก็เลยต้องไปรับผ้าแทน พอไปถึงวันแรกรู้สึกแปลก บอกไม่ถูกเหมือนกันแต่ก็ไม่คิดอะไร วันต่อมาผมก็ไปรับผ้าอีก วันนี้ตอนที่นับผ้าแขกที่จะมาซักอยู่นั้นพี่คนที่มาด้วยขอลงไปหาเพื่อนที่อยู่ชั้น2ก่อน(ผมนับผ้าอยู่ชั้นที17ลืมบอก)ทีแรกรู้สึกแปลกก็เลยหันหลังกลับไปดูเห็นเงาแวบๆทีแรกนึกว่าเงาตัว ก็เลยลองมองไปที่จุดเดิมอีกครั้ง ที่เห็นครั้งที่สองเป็นรูปร่างสีดำไม่ใช่เงา แต่ที่หน้ากลัวคือเห็นมี หูตา จมูก กำลังจองมองมาที่ผมตอนนั้นตกใจมากแต่ก็ยังนับผ้าต่อไปอีก(เจอจนชินแต่ก็กลัวอยู่ดี) พอวันที่3ก็เจออีกคราวนี้ผมตั้งใจลงไปถามพี่ที่เป็นหัวหน้าของที่นี้ ทีแรกพี่เค้าก็ปฏิเสธไม่รู้ไม่เห็นอย่างเดียว พอดีตอนนั้นมีพี่อีกคนเข้ามาได้ยินเรื่องที่ผมพูดไปเข้า พี่แก่ก็ถามว่าเจอแล้วเหรอ ผมหันมามองพี่คนนั้นทันที พี่แก่ชื่อพี่ดาคับ พี่ดาบอกว่าพี่ไม่เคยเห็นหรอกแต่ได้ยินคนอื่นเค้าพูดถึงบ่อย ทีนี้ผมเลยเซ้าซี้พี่ที่เป็นหัวหน้าชื่อตา พี่ตาก็เลย ถามผมต่อที่เห็นเป็นยังไง ผมบอกพี่เค้าว่าดูๆแล้วเหมือนเป็นผู้ชายนะคับค่อนเจ้าเนื้อ จองมองมาที่ผมคับ แล้วพี่ตาแก่ก็เล่าให้ผมฟังว่าเมื่อก่อนตรงห้องนั้นมีช่างตกลิฟลงมาตายตรงห้องนั้น (เป็นลิฟที่พนักงานใช้เป็นแค่ตาค่ายเหล็กกันเอาไว้)แล้วพี่ตาบอกว่าพี่อยู่มา5-6ปีไม่เคยเจอสักที ทีนี้ผมไม่กล้าขึ้นไปที่ห้องนั้นคนเดียวอีกแล้ว วันต่อมาเป็นวันที่4แระที่ผมได้มารับผ้าแทน วันนี้ พวกผมมาถึงแต่เช้าสัก6โมงเช้า มารอที่หน้าลิฟแต่ลิฟยังไม่เปิดไฟในลิฟ พี่ที่มาด้วยกันก็เลยไปตาม ช่างไฟ..มาเปิดไฟให้ พอผมยืนอยู่คนเดียวสักพัก ก็มี รปภ.คนหนึ่งเดินเข้ามาหาผมแล้วเขาก็ถามผมว่า น้องมาแต่เช้าเลยนะขนาดไฟลิฟพี่ยังมาเปิดไม่ทันเลย ผมตอบว่า"มารับเร็วๆจะได้เสร็จเร็วๆคับ "แล้วผมก็พูดกับพี่ รปภ.คนนี้สักพัก แล้วพี่ที่มาพร้อมผมก็มา ทำหน้าสงสัยว่าผมคุยกับใครแล้วแก่ก็ถามผมว่าคุยอยู่กับใคร ผมตอบว่าก็พี่ รปภ.ที่ยืนอยู่ข้างๆผมไง พี่เค้ากลับตอบผมว่า”อย่ามาโกหกกูเห็นชัดๆว่ายืนอยู่คนเดียว”ผมก็เถียงพี่เค้า ผมบอกว่าก็พี่คนนี้..พูดยังไม่ทันจบ รปภ.คนนั้นก็หายไปซะแล้ว(เอาแล้วไงกู)ที่นี้ผมข้องใจอีกเดินไปถามพี่ รปภ.ที่อยู่ตู้ยาม ผมเล่าเรื่องให้ฟังพี่ รปภ.ฟัง พี่รปภ.ที่ตู้ยามเล่าว่า รปภ.ที่ผมเห็นนะเค้าตายแล้ว ตายทั้งๆที่ใส่ชุดรปภ.นั้นและ สักพักช่างไฟฟ้าก็เดินมาบอกว่าจะไปเปิดไฟลิฟให้ ให้รีบตามมา พี่รปภ.ที่อยู่ตู้ยามพูดทิ้งท้ายว่า ไม่เคยมีใครเคยเห็นรปภ.ที่ตายนั้นสักคน
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การที่มองเห็นบางสิ่งบางอย่างแค่คนเดียวมันเอาเปรียบคนที่มาด้วยกันนะครับ
                                                                                                                                                         By bearlamey.......
1.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่